แชร์ประสบการณ์ตรวจดาวน์ซินโดรม รพ.สมเด็จฯศรีราชา

ก่อนอื่นขอเกริ่นก่อนว่าการตรวจดาวน์มีหลายแบบ และหลายราคา แต่ที่แม่จะมาแชร์เป็นการตรวจแบบ Nipt test หรือ Nifty ค่ะ 🤰ซึ่งท้องแรกเเม่เลือกตรวจกับคลินิคที่ฝากครรภ์ค่ะ ราคาเมื่อ 4 ปีที่แล้ว ราคา99××(ตัวนี้มีประกัน ก็คือผลเลือดของแม่มีเสี่ยงต่ำ ประกันตัวนี้จะคุ้มครองเมื่อลูกคลอดออกมาเป็นดาวน์ค่ะ) 🤰🤰และท้อง2 คุณหมอที่คลินิคแนะนำ2ทางเลือก คือตรวจกับทางคลินิค ค่าตรวจNiftyจะอยู่ที่ 19,×××(มีประกัน) และตรวจที่ รพ. ราคาอยู่ที่ 6,××× (ไม่มีประกัน) แม่จึงตัดสินใจเลือกตรวจที่ รพ.สมเด็จฯค่ะ ✅ข้อควรรู้ก่อนเข้าขอตรวจ 1. รพ.รับตรวจเฉพาะวันอังคารนะคะ และเปิดรับบัตรคิวตั้งแต่ตี 5 (ถ้าจำไม่ผิด) แต่เริ่มตรวจ 9โมงค่ะ ณ อาคารอนุสรณ์ 100ปี 2. สิ่งที่ต้องเตรียมไปด้วย : สมุดฝากครรภ์และบัตรประชาชน 3. การตรวจ จะต้องไปรพ.ถึง 3 ครั้งถึงจะสิ้นสุดกระบวนการ ถ้าแม่ทำงานวางแผนดีๆนะคะ 4. วันอังคารแรก จะเป็นการอบรมเกี่ยวกับการตรวจดาวน์ซินโดรมว่ามีกี่แบบ และเราเหมาะสำหรับการตรวจแบบไหน หลังจากอบรมเสร็จพยาบาลจะเรียกไปสอบถามข้อมูลส่วนตัว การตรวจที่เลือก และนัดเจาะเลือดตรวจ Nifty ในวันอังคารถัดไป เสร็จแล้วกลับบ้านค่ะ (ยังไม่ต้องชำระเงิน) 5. วันอังคารครั้งที่ 2 จะเป็นการเข้าพบคุณหมอเพื่อซาวน์ดูอายุครรภ์ และเจาะเลือดตรวจNifty (ชำระเงิน 6,×××) 6. รอผลตรวจประมาณ 2-3อาทิตย์ เมื่อผลมาถึง ทางรพ.จะโทรแจ้งให้เข้ามารับผลตรวจค่ะ

เขียนข้อความตอบกลับ
เป็นคนแรกที่ตอบกลับ