ท้องประมาณ1เดือน

กินรัยบ้างที่ดีต่อครรภ์

1 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

กินผักใบเขียวค่ะ เช่น บร็อคโคลี่ ผักโขมมีประโยชน์มากค่ะ ผักสลัด คะน้า ผักบุ้ง ตำลึง ฟักทอง มะเขือเทศ แตงกวา เป็นต้น กินผลไม้ที่มีวิตามินซีและกากใยจะช่วยเรื่องขับถ่าย เช่น แอปเปิ้ล ส้ม ไข่ ขนมปัง นม เนย ปลา สาหร่าย ตับ น้ำเต้าหู้ใส่เม็ดแมงลัก ฯลฯ กินชา กาแฟ น้ำอัดลม ได้วันละแก้ว ขนมไม่ควรกินเยอะเพราะจะทำให้นนพุ่งขึ้นเร็ว และนนควรขึ้น 0.5-1กิโล/เดือน เฉลี่ย 12-15กิโลตลอดการตั้งครรภ์ กินน้อยๆแต่กินบ่อยๆจะช่วยป้องกันกรดไหลย้อนและนนจะลงที่ลูกค่ะแม่

อ่านเพิ่มเติม