2 ตอบกลับ

บ้านนี้ท้องแรกค่ะ ตั้งใจคลอดธรรมชาติ กำหนดวันที่ 15 พ.ย. เลือกคลอดธรรมชาติเพราะมีข้อดีกว่าผ่าคลอดหลายๆอย่างค่ะ ดีทั้งกับแม่และลูก แต่ปรากฏว่าสายรกพันคอน้องตอน 38 สัปดาห์ เลยทำให้ต้องยุบแผนคลอดธรรมชาติ และผ่าคลอดแทนค่ะ เจ็บแผลผ่านานกว่า แม่มีรอยแผลเป็นติดตัว นมมาช้ากว่า คชจ.แพงกว่า และที่สำคัญน้องอาจจะไม่แข็งแรงเท่าคลอดธรรมชาติ แม่เสียใจนิดนึงค่ะ แวะมาเล่าให้ฟังค่ะ ยังไงแม่ลองชั่งน้ำหนักดูค่ะ สถานการณ์ และความต้องการของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

TapFluencer

ความสะดวกแต่ละคนไม่เหมือนกันค่ะ เราว่าจะผ่า เพราะกลัวเรื่องผ่าฉุกเฉิน ไม่ชอบแผลแนวตั้ง เลยตั้งใจจะผ่า ก็แค่ซื้อยาทาแผลคีลอยด์ ทำให้แผลไม่นูน รู้ว่าต้องเจ็บ แต่ว่าสะดวกวิธีนี้มากค่ะ🥰