16 ตอบกลับ

VIP Member

ของเราแท้งครบไม่ต้องขูดมดลูกหรือทำการใด ๆ ค่ะ วันที่ 15 สิงหาคม ปี 66 วันที่ 30 สิงหาคม ประจำเดือนมาตามรอบปกติ และเราท้องเดือน กันยายน ค่ะ เท่ากับเราเว้นระยะ 1 เดือน ในกรณีของเราคุณหมอแนะนำคุมกำเนิดด้วยถุงยางอนามัย 3 เดือน หรือจะคุมด้วยธรรมชาติได้ค่ะ ใช่ค่ะ คุมธรรมชาติไม่มีจริง ตอนนี้ 29w แล้วค่ะ แข็งแรงปลอดภัยดีทั้งคุมแม่และคุมลูก ตอนเดือนกันยายนที่ตรวจเจอว่าท้อง ตกใจมากค่ะ ตาลีตาเหลือกไปหาหมอด้วยความรวดเร็ว แอบกังวล แต่คุณหมอตรวจร่างกายแล้วไม่มีปัญหาค่ะ

มาไวมากค่ะแม่

การที่จะกลับมาตั้งครรภ์ได้อีกหลังจากแท้งบุตร จะขึ้นอยู่กับสาเหตุของการแท้งและการรักษาหรือการทา หัตถการ เช่น หากมีการแท้งสมบูรณ์ไม่ได้มีการขูดมดลูก ก็สามารถตั้งครรภ์ต่อไปได้เลย (แต่แพทย์บางท่านแนะนาว่าควร เว้นช่วงการตั้งครรภ์ไปก่อนประมาณ 1-3 เดือน), 

เค้าก็แท้งแต่ต้องดูดค่ะแม่ หมอแนะนำกรณีเราว่าควรพักสัก 3 ด ค่อยปล่อยมีจะดีกว่า เพราะให้พักมดลูกอะไร แต่ถ้าแบบแท้งสมบูรณ์ถ้ามดลูกแข็งแรง สามารถมีต่อได้เลย ตามรอบเดือนปกติค่ะ

ของบ้านนี้ ไม่ได้ดูดไม่ได้ขูดเลยค่ะแม่

VIP Member

ควรพักอย่างน้อย 3 เดือน หรือ 3 รอบประจำเดือนค่ะ ถ้าตั้งใจจะมีต่อเลย ระหว่าง 3 เดือนนี้แนะนำให้ทานโฟลิกไว้เลยค่ะ ทานทุกวันติดต่อกัน 3 เดือนเลย เป็นการเตรียมความพร้อมค่ะ

ขอบคุณจ้า จะทำตามคำแนะนำนะค่า

จากประสบการณ์เคยแท้งมาสองครั้ง ไม่ได้ขูดมดลูกทั้งสองครั้ง แม่บ้านนี้กินโฟลิกครบ3เดือน ปล่อยเลยค่ะ ตอนนี้ท้องน้อง6 เดือนแล้วค่ะ

เดี๋ยวบ้านนี้ต้องกินโฟลิครอบ้างแล้วจ้า

แม่บ้านนี้เคยแท้งครบเหมือนกันค่ะพักมดลูกประมาณ3เดือนค่ะ​ แต่ก็ติดเลยค่ะ (ขึ้นอยู่กับสภาพร่างกายและสภาพจิตใจด้วยนะคะ)​

ของเรา คุณหมอบอกว่าสามารถมีต่อได้เลยไม่ต้องคุม (พอท้องรอบสองแล้วแท้งอีก คุณหมอให้พัก 3 เดือนค่ะ) แท้งครบทั้งสองท้องเลย

เราแท้งสมบูรณ์น้องหลุดหมด หลังประจำเดือนรอบหน้าก็มีได้เลยค่ะ แต่กินโฟลิครอ 2-3 เดือน เพื่อเตรียมตัวก่อนปล่อย

ขอบคุณจ้าแม่ จะทำตามคำแนะนำนะคะ😊

ของเราแท้งสมบูรณ์เหมือนกันค่ะ แต่ปล่อยนานเกือบปีได้ค่ะแม่ แล้วแต่ความแข็งแรงของมดลูกเราด้วยค่ะ

เหมือนกันเลยค่ะ กว่าจะติด บ้านนี้ ปล่อยมา3ปี พึ่งติดปีนี้ค่ะ

เเท้งธรรมชาติเหมือนกันค่ะ ไม่ได้ขูดเลยปล่อยมา3เดือนหลังจากเเท้งนะค่ะติดน้องค่ะ

ครรภ์ต่อมาไม่มีปัญหาอะไรใช่ไหมคะแม่ // พอดีเราค่อยข้างคิดเยอะไปฝังใจกับท้องแรกที่เสียน้อง