Gà om Tương -Gừng -Món ăn Mùa đông -Cực hấp dẫn

Chuẩn bị : 1 con gà mái ta 1kg-1,3kg. Nên chọn gà mái tơ, đã đỏ mặt, sắp đẻ thì thịt sẽ có độ dai, ngọt hơn. 1 củ gừng 1 bát tương. Tương xào thịt gà là loại tương mặn chứ không phải tương ngọt các chế nhé. Sơ chế : Với gà, các bạn cắt tiết, thịt rồi tiến hành làm sạch. Sau khi bỏ hết nội tạng gà thì dùng muối trắng chà xát lên da gà rồi rửa sạch với nước lạnh. Sau đó chặt thành từng miếng vừa ăn. Bỏ vào xoong sẽ dùng để nấu gà Gừng rửa sạch, giã nhỏ . Ướp gia vị : Bạn cho phần tiết gà đã bóp nhỏ vào nồi gà, thêm gừng đã giã nhỏ, 1 chút xíu muối, nửa bát tương. Sau đó trộn đều lên, để ướp chừng 10 phút cho thịt gà ngấm gia vị. Sau đó bạn cho nồi thịt gà lên bếp đun ở lửa vừa, đảo đều để gà chín đều. Khi nồi thịt gà sôi lên ở mức cao nhất, các bạn chỉnh lửa về mức nhỏ, sau đó để om gà khoảng chừng 10 phút. Sau đó, bạn đảo đều và kiểm tra xem thịt gà vừa ăn chưa, nếu nhạt, bạn có thể cho thêm tương. Tiếp tục đun 10 phút là bạn có thể thưởng thức rồi. Lưu ý : với món gà om tương - gừng này, mình không cho thêm nước ,nước sẽ tiết ra từ thịt gà trong quá trình nấu, như vậy sẽ ngọt hơn và hấp dẫn hơn nhé. Mình cũng không dùng bột ngọt, vì gia đình mình có nhiều cháu nhỏ nhé. Với món ăn này, các bạn ăn với cơm hay làm đồ nhắm cũng đều ngon. Thịt gà sau khi om phải còn giữ độ dai vừa phải, nếu gà non hơn, bạn có thể điều chỉnh thời gian nấu nhanh hơn nhé. Chúc các bạn có một mùa đông ấm áp ❤ #tapmonan

Gà om Tương -Gừng -Món ăn Mùa đông -Cực hấp dẫn
11 Các câu trả lời
TapFluencer

mới ăn cơm xong vẫn còn đói quàng thượng ơiiiiiiii 😂

TapFluencer

món này e chưa ăn bao giờ, sẽ làm thử ☺️

Nay Mom Tien Lang ra tay oy nha. Hấp dẫn quá

2y ago

🤤🤤🤤

hấp dẫn quá mom ơi

hấp dẫnnnn..🤤🤤

VIP Member