5 ตอบกลับ

TapFluencer

บ้านนี้ท้อง 2 คนแรกไม่มีภาวะเลือดจางค่ะ ตอนนี้ท้อง 3 มีภาวะซีดค่าเลือด 32% (คุณหมอบอกปกติคือ 33%) คุณหมอให้ยาบำรุงเลือดมากิน 3 เวลาหลังอาหาร 3 มื้อค่ะ พอเข้า 20 week ให้กิน 2 มื้อเช้ากับเที่ยงตอนเย็นก็ทานแคลเซียม เราจะกินตับและผักใบเขียวเสริมค่ะกินเกือบทุกวันจนเข้า 24 weekคือไม่ค่อยกินเลย แต่ยานี่เราจะกินตลลอดและจะกินนมเฉพาะช่วงเย็น (เพราะคุณหมอไม่ให้ดินนมพร้อมยาบำรุงเลือด) ไปเจาะเลือดครั้งที่ 2 ค่าเลือด 33%ปกติค่ะ ตอนนี้ 37+4 weekแล้วก็ยังกินยาบำรุงเลือดอยู่ค่ะ

เป็นคะ ตอน35w ค่าเลือดอยู่ที่27 ต่ำมาก หมอแนะนำให้ทานปลาทูวันละตัว ผักใบเขียว ไข่ต้มวันละ1-2ฟอง ทานนมตราหมีทุกมื้อ ว่างๆก็หาผลไม้ทาน ที่สำคัญอย่าลืมทานยาบำรุงเลือดที่หมอให้นะคะ ถัดมา2อาทิตย์ ค่าเลือดกระโดดไปที่31เลยคะ

เป็นค่ะ กินโฟลิกตามหมอสั่ง ประมาณ 2เม็ด/วัน นมตราหมีสีชมพู ผักคะน้า ผักบุ้ง ถั่วแดง นมถั่วเหลือง กินทุกวันเลยค่ะ ของเราผ่าคลอด ก่อนผ่า1วัน หมอฉีดยาให้อีกค่ะ เป็นยาเกี่ยวกับเรื่องเลือด

แม่เสริมโปรตีนให้ถึงนะคะ แล้วจะจบทุกปันหา

ตับ.นำ้เเดง.หรือวิตามิน.สร้างเม็ดเลือดเเดง