36weeks น้ำหนักลูกน้อย แค่ 2.4 kg.

36 weeks แล้วน้ำหนักลูกน้อยแค่ 2.4 kg รู้สึกกังวลคะ เพราะตอน 34 weeks ก็เท่านี้ กลัวน้องออกมาเล็กเกินคะ

9 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

กินอาหารให้ครบ5หมู่ แต่อาจจะต้องกินแป้งให้มากขึ้นนิดหน่อยค่ะ(เฉพาะช่วงที่ต้องการเพิ่มน้ำหนักตัวเด็ก) กินมื้อละน้อยๆแต่กินบ่อยๆ เพิ่มคาร์โบไฮเดรตให้เค้าด้วยการทานข้าว ขนมปัง มัน และควรกินโปรตีนควบคู่ไปด้วย กินเนื้อได้ยิ่งดีค่ะ นม ไข่ ชีส บำรุงเยอะๆค่ะ ลูกเราออกมา 3.6 กก. อิอิ

ไม่ต้องกังวลไปครับ หากคุณแม่ต้องการคลอดโดยวิธีธรรมชาตินั้นน้ำหนักกำลังดีเลย ตอนใกล้คลอดคุณหมอที่ฝากครรภ์ของลูกผมแนะนำว่าไม่ควรเกิน 2.6 กก เพราะจะคลอดง่าย และหลังจากคลอดแล้วค่อยบำรุงก็ได้ครับยังไงเด็กก็จะเจริญเติบโตแน่นอน

ช่วงท้ายๆน้ำหนักลูกจะเพิ่มขึ้นอีกนะค่ะไม่ต้องกังวล พยายามทานไข่ต้ม ตับไก่ ขนมปังด้วยสักสองแผ่นช่วงเช้า เรากินแบบนี้บ่อยมาก ลูกคลอดตอน 38+3 น้ำหนักแรกเกิด 4,000g. ค่ะ ไม่ต้องเครียดนะค่ะแม่

5y ago

คลอดธรรมชาติค่ะ

VIP Member

ทานกล้วยวันละลูกค่ะ น้ำหนักลูกขึ้นไว ตอนแรกแอบกังวนเหมือนกันค่ะ หมอบอกน้ำหนักต่ำกว่าเกณฑ์ อ่านเจอเขาบอกทานกล้วยน้ำว้า พอคลอดหนัก3,040กรัม

ไม่น่าจะน้อยนะคะ 2.4 kg กว่าจะคลอดอีก ตัวใหญ่มากก็คลอดยาก เอาออกมาโตข้างนอกดีกว่าค่ะ ขอแค่ร่างกายแข็งแรงสมบูรณ์ก็พอ

Promo terbesar expert care sudah dimulai, diskon hingga Rp.100.000 sedang berlangsung di shopee, ada juga voucher diskon 100% alias gratis bagi bunda yang beruntung. Buruan cek di https://shope.ee/9UfEMMqqTg (id-42627)

ทานอาหารให้ครบ 5 หมู่ ดื่มน้ำเยอะๆ กินวิตามินตามที่หมอสั่งค่ะ สู้ๆนะคะ

ทานไข่ต้ม นม กล้วยน้ำว้าดูค่า ได้ผลทุกคนเลย

พยามยามหาไรกินนะคะ