2 ตอบกลับ

ของเราน้ำหนักก็ไม่ขึ้นค่ะ ก่อนหน้านี้ปกติจะขึ้นแบบอย่างน้อยเดือนล่ะ2-5โล แต่เดือนที่แล้วคงที่เลยค่ะ ไม่ขึ้นไม่ลง ทั้งๆที่กินจุกกินจิก แต่น้ำหนักลูกขึ้นตามเกณฑ์ปกติ คาดว่าคงไปลงลูกค่ะ

VIP Member

ปกติค่ะ น้ำหนักแม่ไม่ขึ้นไม่ได้แปลว่าน้ำหนักลูกจะไม่ขึ้นนะคะ แค่เวลาซาวด์ดูแล้วน้องน้ำหนักตามเกณฑ์ปกติดีก็พอค่ะ น้ำหนักแม่ไม่ได้มีผลกับทารกในครรภ์

ไม่ค่อยซาวด์เลยหรอค่ะ บ้านนี้ฝากค่ะ 2 ที่ โรงบาลรัฐก็ฝากนะค่ะ เขาซาวด์ให้ทุกเดือน ตั้งแต่ฝากครรภ์เลยค่ะ ถ้าแม่อยากรู้น้ำหนักน้องอยากเห็นน้อง ถ้าโรงพยาบาลรัฐไม่เช้าให้แนะนำเป็นซาวด์ที่คลินิกได้นะคะ