กลางคืนไม่อยากให้น้องตื่นมากินนมเลยคะ ตื่นประมาณ 2 ครั้ง งอแง้นิดหน่อยจะดูดนมแล้วก็หลับต่อ เคยลองไม่ให้ดูด ก็ตื่นมาร้องง้อแงเสียงดัง พอได้ดูดขวดก็หลับต่อ ต้องปรับยังไงดีคะ ถ้าให้ดูดขวดเปล่าๆจะเป็นไรไหม น้อง 1ปี1เดือนกว่า

4 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

ห้ามดูดขวดเปล่าๆนะคะ เดี๋ยวลมเต็มท้อง ลูกจะปวดท้องนะคะ ของเราให้ทานข้าว 3 มื้อ อิ่มๆ และดื่มนมอิ่มๆ ดื่มนมได้ถึง 21:30 น. ของเราคือให้นมแม่ กินทั้งเต้าและปั๊มใส่ขวด เราค่อยๆลดค่ะ เค้าก็ตื่นมาร้องไห้นิดหน่อย เราก็กล่อมลูกนอนโดยการลูบหลังบ้าง ตบก้นบ้าง อุ้มบ้าง เค้าก็หลับต่อค่ะ ตื่นเปลี่ยนแพมเพิสแค่นั้นค่ะ เพราะว่าถ้าแพมเพิสเปียกนิดเดียว เด็กเค้าก็ไม่สบายตัว จะทำให้หลับไม่สนิท ตื่นบ่อย ของเราถ้าลูกตื่นเช็คแพมเพิส อันดับแรกค่ะ ภารกิจงดนมมื้อดึกสำเร็จภายใน 5 วันค่ะ นอน 21:30-7:00 น กินอิ่ม นอนกลางคืนเต็มอิ่ม โตเร็วมาก ตอนนี้อายุ ลูก 1 ขวบ 2 เดือนกว่า น้ำหนัก 13 กิโล ส่วนสูง 82 เซนติเมตร แล้วค่า

อ่านเพิ่มเติม

ควรฝึกเบอกจวดนมได้แบ้วค่ะ 1 ขวบแล้ว เดี๋ยวฟันผุ และส่งผลให้ฟันสบกันไม่สวยนะคะ ก่อนนอนให้กินนมให้อิ่ม ฝึกดื่มหรือดูดนมกล่องค่ะ ระหว่างคืนถ้าตื่นก้อุ้มกล่อมนอนหรือให้ดื่มน้ำแทนค่ะ

กินข้าว 3 มื่อ กินนมอีกวันละ 5-6 กล่องรวมกลางคืนด้วยคะ กลัวลูกฟันผุ

ควรเลิกขวดได้แล้วคะ ฟันจะผุนะคะทานกลางคืนอะคะ