24 ตอบกลับ

7สัปดาห์น้องยังเล็กมากนะคะ ยังเป็นตัวอ่อน ไม่ถือว่าเป็นทารกด้วยซ้ำ ของเราตอน 6 สัปดาห์ยังขนาดแค่ 2.3 มม. ไม่รู้สึกหรอกค่ะ เรามารู้สึกตอน 15 สัปดาห์ เพราะหน้าท้องบาง ก็ยังถือว่าไวนะ เพราะเป็นท้องแรก ตอน 12 สัปดาห์ไปซาวด์หมอยังบอกว่าถ้ารู้สึกว่าดิ้นตอนนี้คือมโน เพราะจะรู้สึกว่าดิ้นตอน 16-20 สัปดาห์ในท้องแรก

แม่คะ ของเราพึ่งรู้สึกว่าน้องดิ้นตอน 17W เลยนะคะ ของแม่ 7 วีคคือยังเล็กมากเลยค่ะ เหมือนเมล็ดถั่วซึ่งเป็นไปไม่ได้เลยว่าแม่จะรู้สึก รออาบุครรภ์มากกว่านี้แล้วค่อยเริ่มสังเกตุดูใหม่นะคะ ระหว่างนี้ถ้าไม่สบายใจลองหาคลินิคซาวด์ดูเอานะคะ

VIP Member

ใจเย็นค่ะ 7 วีคนี่เล็กมาเลยนะคะ ทางการแพทย์ยังเรียกว่าตัวอ่อนอยู่เลย ใหญ่กว่าเม็ดข้าวสารนิดเดียวเอง กว่าจะตอดก็น่าจะ 16 วีคถ้าหน้าท้องบาง 19-20 วีคถ้าหน้าท้องหนาค่ะ

แม่ค่ะ ท้องแรก18-20 ค่ะ ท้องต่อไป16-20 วีค ที่แม่รู้สึกตอดๆอาจจะเป็นเส้นชีพจรในท้องกระตุกค่ะ 7วีค ยังเป็นแค่ก้อนเล็กๆพึ่งจักพัฒนาเป็นคนเองค่ะ

นี่ท้องแรก 8 w รู้สึกตลอดว่าในช่องท้องมีการเปลี่ยนแปลง ตอนแรกก็กังวลนะคะ แต่คุณหมอบอกว่ามดลูกกำลังขยายเลยสบายใจขึ้นเยอะเลยค่ะ

ใจเย็นค่ะคุณแม่ 7สัปดาห์ น้องยังไม่ตอดนะคะ ประมาณสัก16สัปดาห์ขึ้นไปนะคะคุณแม่ใจเย็นรอคอยนะคะเข้าใจค่ะว่าคุณแม่ตื่นเต้น

น้องจะเริ่มขยับแขนขาตอน 9W แต่แม่จะยังไม่รู้สึก จนกว่าจะเข้า 18-20 W นะคะ บ้านนี้ 18W ยังไม่รู้สึกอะไรเลยค่ะ

บางทีน้อนยังตัวเล็กนะค่ะ เดี่ยวได้สัก 18 W ขึ้นก้อจะรู้สึกได้เวลาน้อนตอด หรอว่าดิ้นนะค่ะ

เจ้าของโพสต์ พิมพ์อายุครรภ์ผิดหรือเปล่าคะ 7สัปดาห์ คุณแม่ยังไม่รู้สึกน้องดิ้นนะคะ

7วีคยังไม่น่าจะรุ้สึกนะคะเพราะน้องตัวเล็กมากอย่างน้อยก็16วีคขึ้นไปค่ะถึงจะรุ้สึก