54 ตอบกลับ

เป็นเหมือนกันค่ะ ตอนท้อง 12 วีค (ตอนนี้ 34 วีคค่ะ) ไปหาหมอฟันตามนัด หมอบอกเป็นเรื่องปกติของคุณแม่ตั้งครรภ์ค่ะ สุขภาพช่องปากจะอ่อนแอ เพราะเบบี๋จะดึงเอาสารอาหารจากแม่ไป หลังจากแปรงฟันแล้วให้ใช้น้ำยาบ้วนปากร่วมด้วย เราคงต้องทนไปกว่าจะคลอด 😫😫

ลองเปลี่ยนยาสีฟัน แปรงสีฟัน ดูคะ ถึงยังมีออกบางครั้งแต่ช่วยได้เยอะ เราใช้ตัวที่มีราคาขึ้นมาหน่อยแต่นานๆออกที ลองแล้วใช้ของถูก แปรงทีเลือดเต็มปากคะ

เปลี่ยนแปรง นิ่มๆที่สุด เราเคยใช้แปรงแข็งๆได้ หลังมีลูกคนนึง แปรงเดิมใช้ไม่ได้เลยตำเหงือกเลือดออก เจ็บมาก เปลี่ยนมาใช้ตัวนิ่มๆ โอเคเลย

หมอฟันแจ้งว่า เพราะฮอร์โมนตอนตั้งครรภ์ค่ะ จึงทำให้เหงือกบวมและอักเสบได้ง่ายกว่าคนปกติ ต้องรักษาความสะอาดเป็น 2 เท่าของคนปกติเลย

แคลเซียม ธาตุเหล็ก จะถูกดึงช่วงตั้งครรภ์ค่ะแม่ ดื่มนมที่มีแคลเซียม ธาตุเหล็ก ทานอาหารที่มีกากใยเยอะๆค่ะ พวกผักใบเขียว

เป็นค่ะ ปกติไม่เคยเป็นเลยแปรงแรงแค่ไหนก็ไม่ออกเดี๋ยวนี้กระแทกนืดเดียวก็เต็มปากเลย

เป็นค่ะ แปรงฟันทีเลือดเต็มปาก บางทีนั่งอยู่ดีๆเลือดก็ออกไรฟัน ล่าสุดเหงือกบวมไปอีก

เป็นค่ะ แปรงฟันเบาๆนะคะ แต่ตั้งแต่เวลาท้องขนาดมีดบาดนิดเดียวเลือดนี่ออกเยอะเชียว

เป็นค่ะ แปรงฟันก็เลือดไหล กินอะไรก็เลือดไหล บางคืนนอนๆอยู่เลือดกลบปาก

VIP Member

คนท้องเหงือกจะอักเสบง่ายค่ะ ถ้าแพ้ท้องอาเจียนแนะนำกลั้วช่องปากด้วยนะคะ