12 ตอบกลับ

Super Mum

เรียกสิ่งของทุกอย่างที่ใช้กับน้อง โดยเฉพาะที่น้องเห็นบ่อยๆ น้ำ น้ำ ไหนพูดซิคะ..น้ำ... ทำวนๆ ไปค่ะ นม นม... ขนม ขนม ...คำไหนไม่พูด ไม่เป็นไร หาคำอื่นไปเรื่อยๆ คนที่เลี้ยงน้อง ต้องพูดบ่อยๆ ชวนคุยมากๆ อย่าเอาจอทุกชนิดให้น้อง ที่อยากแนะนำก่อนเลยคือ ถ้าพูดได้เท่าที่บอกมา ควรพาน้องพบหมอก่อนค่ะ

พูดกับลูกเยอะๆ ลูกหนูก้อ2ขวบ11เดือนเมือนกัน เริ่มสอนพูดภาษาอังกฤษได้แล้ว เวลาพูดให้ใช้คำที่เข้าใจง่ายค่ะ เด็กเขาจะดูปากเราเวลาพูด เวลาหยิบสิ่งของก็บอกว่าคืออะไรเด็กจะพูดหรือพยายามทำปากตามค่ะ

เวลาน้องชี้จะเอาอะไร ไม่รีบเอาให้ค่ะ บอกเขาว่าของที่จะเอาหรือกิริยาที่ทำคืออะไร แล้วรอให้เขาพยายามออกเสียงก่อนให้ เริ่มจากพยางค์เดียวก่อน แล้วเขาจะเห็นว่าจำเป็นต้องพูดก่อน

อย่าให้เล่นโทรศัพท์ค่ะ แม่ครอบครัวพูดคุยตลอด เด็กที่โรงเรียนเยอะมากที่พูดไม่ได้ได้แค่มี่ โน มาพูดเป็นที่ รร.ก็เยอะ เตรียมอนุบาล

ชวนน้องคุยบ่อยๆคะลูกพูดไม่ค่อยอาจเป็นเพราะพ่อกับแม่พูดไม่ค่อยเก่งด้วย ต้องพาน้องดูนู้นนี้ละสอนเรียกไปในตัวคะ

หลานเราอาการแบบเดียวกันค่ะ อีกหมอบอกกล้ามเนื้อคออ่อนแรง อีกหมอบอกเป็นเด็กพิเศษ ตอนนี้ no no อย่างเดียว😑

พูดคุยกับน้องบ่อยๆนะคะ หากิจกรรมให้ทำ หลีกเลี่ยงการดูโทรศัพท์นานๆ ลูกเรา 2 ขวบ6เดือน พูดไม่หยุดเลยค่ะ

VIP Member

คุณเเม่ให้น้องเล่นโทรศัพท์ใช่ไหมคะ แนะนำคุณเเม่พาน้องไปหาหมอเหมือนหลานที่บ้านตอนนี้พูกเป็นเเล้ว

เหมือนกันเลยค่ะเดือนกันยาก็จะ3ขวบแล้วยังไม่พูดเลยค่ะพูดได้คำเดียวว่าแม่ค่ะมีวิธีไหนไหค่ะ

เลิกให้น้องดูจอค่ะ แล้วใช้เวลาพูดคุยกับน้อง พาออกไปดูโลกกว้างบ้างนะคะ