15 ตอบกลับ

บ้านนี้เอาหลอดดูดใส่แก้วธรรมดาเลยค่า แรกๆเอานิ้วชี้ปิดตรงปากหลอดแล้วยื่นให้น้อลองดูดก่อนแล้วลองให้ดูดเอง ตอนนี้คล่องเชียวค่า ดื่มน้ำได้ทั้งแบบดูดหลอดและแบบดื่มแก้วธรรมดาค่า ทำได้ตั้งแต่7เดือนกว่าละค่าาาลองดูค่าคุณแม่

ให้ดูดแก้วเหมือนหันนี่เลย ครั้งแรกลูกก็ดูเเลยค่ะ แค่ขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง ให้เวลาเค้าหน้อยมันต้องใช้กำลังพอสมคงร ต้องฝคกฝนไปค่ะ , หรือไม่งั้นก็ซื้อแก้วที่เล็กกว่าเดิม ที่ช่วงหลอดสั้นขึ้น ก็จะใช้แรงน้อยลงค่ะ

VIP Member

ใช้หลอดปกติ กดน้ำหยอดใส่ปาก เทเอียงๆ ให้น้องรู้ว่าหลอดนี้จะมีน้ำออกมา พอเขาแยากกินน้ำ เขาจะเริ่มดูดค่ะ เราก็ปล่อยให้น้ำไหลออกมา สักพักพอดูดเป็นค่อยฝึกดูด โดยใช้หลอดสั้นๆก่อน

หัดให้น้องดูดทุกวันค่ะไม่ว่าจะดูดได้รึไม่ได้บ้านนี้หัดตั้งแต่น้องได้4เดือนตอนนี้8เดือนหยิบดูดเอง แล้วจ้า

VIP Member

ฝึกน้องดูดทุกๆ วัน นะค่ะ บ้านนี้ฝึกตั้งแต่ 6 เดือนค่ะ ใส่แก้ว แล้วใช้หลอดดูด ให้น้องดูด ดูดได้บ้างไม่ได้บ้าง

VIP Member

มีแก้วแบบนี้ของคาเมร่าค่ะ น้องดูดไม่ได้ มันดูยากมาก แต่น้องจะดูดหลอดที่ยาวไม่เกิน15cm ได้ทุกอันค่ะ (น้อง1ขวบ)

แรก ๆ ไม่ได้ค่ะ เราใช้เป็นแก้วหัดดูดแทนและหลังจากดูดเป็น พอลองเปลี่ยนให้ดูดหลอด ก็ดูดเป็นเลยค่ะ

ดูดอยู่นะคะ แต่ใช้แรงเยอะหน่อย น้ำออกอยู่ น้องอายุเกือบหกเดือนละค่ะ

ลูกบ้านนี้ไม่ยอมดูดหลอดค่ะใช้กระดกจากแก้วค่ะ​ 9เดือน​10วัน

ต้องให้น้องดูดบ่อยๆค่ะ กำลังดูดน้องยังน้อยอยู่