3114 ตอบกลับ

ิเวลาอยู่ด้วยกันที่บ้านเรียกจ๋า เวลาไปในที่มีคนอื่นเรียกชื่อค่ะ พอเริ่มมีลูกมีเรียกพ่อบ้างเพราะคุยกับลูกในท้องบ่อยเลยเริ่มติดปากเรียกแทนลูก

ปกติเรียกเอง ถ้าเรียกหลายรอบแล้วไม่ได้ยินก็เธอ ยังตึงอีกก็เรียกชื่อเลย ถ้าอารมณ์ไม่ดีก็เธอหรือว่าเรียกชื่อ แต่ไม่ค่อยเรียกไอ้ถ้าไม่หนักจริงๆ

เรียกป๋าค่ะ อิป๋า (เป็นฉายาที่เพื่อนเรียกกันตั้งแต่ประถม เพราะตอนเด็กๆนางไม่ชอบใส่กางเกง ...ป๋า ภาษาอิสาน คือ ไม่ใส่เสื้อผ้าค่ะ ป๋าโตคอนลอน)

สามีไม่ได้แก่นะค่ะอายุห่างกัน5-6ปีค่ะแต่เรียกติดปากว่าลุงตั่งแต่คบกัน5555ใครได้ยินเราเรียกสามีว่าลุงตกใจกันไปยาวๆ😅 เรียก ลุง/อีพ่อ/บักลิง

เมียผมเรียก "ตัวเอง" ครับ อย่าว่าแต่เมียเลย ตอนนี้บางทีลูกก็เรียกผมว่า ตัวเองงง ตามด้วย เปลี่ยนผ้าอ้อมให้ลูกเร็ววว (เลียนแบบแม่ซะเหมือน)

แล้วแต่อารมณ์ค่ะ ถ้าอารมณ์ดีก็เธอๆ อ้วนๆบ้าง ถ้าอารมณ์เริ่มเบื่อก็เรียกชื่อเล่น ชื่อจริงบ้าง ถ้าโมโหก็มึงๆ หรือยกมาทั้งสวนสัตว์จ้า

แล้วแต่อารมณ์ค่ะ.....ส่วนมากจะเรียก...หมู..ตามรูปร่างสูงใหญ่555บางครั้งก็เรียก...ตั๋วๆ(คนเหนือเนาะ)อารมณ์เสียเรียก...ปู่นำหน้าตามด้วยชื่อ

แล้วแต่อารมณ์ค่ะบางทีก็เรียกบี๋บางทีก็เรียกที่รักแต่ถ้าเรียกแล้วไม่ได้ยินก็จะเรียนชื่อเล่นพร้อมกับเสียงที่ดังขึ้น

ส่วนมากเรียกชื่อ😂 บางครั้งตัวเอง บางอารมณ์ก็มึง ไอ้สัส ไอ้ควาย 55😂

เรียกพ่อบ้างป๊าบ้าง อารมณ์ไม่ดีเรียกอ้วนค่ะ

อารมณ์ดีหน่อย​ เรียก​ 'ป๊าาาาา'​ อารมณ์ปกติ​ เรียก​ 'คุณ'​ อารมณ์เสียหน่อย​ เรียก​ 'พี่'​ อารมณ์เสียสุดๆ​ เรียก​ 'มึง'​