125 ตอบกลับ

ปี๒๕๖๔คุณแม่อยากเปลี่ยนอะไรมากทีสุดค่ะ

ลูก 2 เดือนไม่ค่อยกินนม มีบ้านไหนเป็นมั้ยคะ

บ้านนี้เป็นตอน2เดือนกว่าๆค่ะ น้องเริ่มจะคว่ำค่ะ เลยทำตัวให้เบาๆ

VIP Member

เด็กๆที่เกิด พ.ย น้ำหนักไปถึงไหนกันเเล้วคะ

* 16พ.ย. นน.ตอนเกิด2,960กรัมคร้าบ ตอนนีัเดือนครึ่ง 5กิโลแล้วงับ

VIP Member

เด็กๆเริ่มดูดนิ้วเท้าตัวเองตอนกี่เดือนคะ

บ้านนี้ 4-5 เดือนนะคะ แต่ไม่ได้ติดใจ 555

Super Mum

แม่ๆ อยู่ จังหวัดอะไรกันบ้างค่า

กทม ค่า

VIP Member

* แม่ๆให้นมลูกถึงกี่ขวบกันบ้างคร้าบ

3 เดือนเองค่ะ เพราะ ไม่ค่อยมีน้ำนมเลย

แม่ๆท่านไหนนอนรอคลอดวันสิ้นปีบ้างค่ะ

คลอดมกราแต่อยากคลอดแล้ว

ลูกแหวะนมบ่อย แม่ๆมีวิธีแก้ยังไงค่ะ

บางทีอุ้มเรอเร็วเกินไปค่ะ น้องกินเสร็จรอสักพักหรือให้น้องนอนเล่นสัก3-5นาทีแล้วค่อยอุ้มเบาๆค่อยๆพาดบ่าเรอค่ะ

ลูกมีภาวะ overfeeding แม่ๆมีวิธีจัดการยังไงค่ะ

เป็นเหมือนกันนะ ตอนนั้นให้กินขวดตอนกลางวันจะได้รู้ว่ากินไปเยอะแค่ไหน และหลังกินนมเสร็จจำเรอแล้วให้นั่งตักหรือพาเดินเล่นสักครึ่งชม. ค่อยให้นอน พอปั๊มให้กินขวดก็เลยรู้ว่านมมีเยอะกว่าที่เขาจะได้รับเลยทำให้ overfeed บางครั้งให้กินจากเต้าเรอครั้งเดียวไม่หมดเลยพาเดินเล่นอุ้มนั่งหรือพาดบ่าสักครึ่งชม. ตอนนี้เริ่มดีขึ้นแล้วคะ

ปีใหม่นี้ ได้ของขวัญอะไรบ้างเอ่ย???

@Supalak Cherdwong ขอให้สมปรารถนานะคะ