26 ตอบกลับ

เราต้องสำรองเงินจ่ายเองก่อนนะคะ ประกันสังคมไม่ได้นำมาหักให้ในวันคลอด เมื่อคอลดแล้วค่อยนำเอกสารไปเบิก ประกันสังคมจะเหมาจ่ายให้ 13,000 บาท ไม่ว่าเราจะจ่ายค่าคลอดไปเท่าไรค่ะ

VIP Member

ถ้าคลอด รพ ที่ใช้สิทธิ จ่ายเพิ่มเอง ถ้าคลอด รพ นอกสิทธิ สำรองจ่าย แล้วไปเบิกที่ประกันสังคม เอกสารที่ใช้ บัตรประชาชนตัวจริงกับสูติบัตรตัวจริง สำเนาบัญชีธนาคาร คะ

ประกันสังคมให้ค่าคลอด13000บาท และ ให้ค่าหยุดงานอีก13000บาท ค่ะ ถ้าทำงานแล้วลาคลอด แต่ถ้าเบิกของสามีจะได้แค่13000บาทค่ะ เพราะสามีไม่ได้ค่าหยุดงาน

บ้านนี้คลอดที่รพ.ที่ใช้สิทธิ ได้สำรองออกก่อน แล้วค่อยไปยื่นเบิกค่ะแม่ จะได้ค่าคลอด13000 และค่าหยุดงาน45วันได้ 20000+และ ค่าฝากครรภ์ 1000

แม่บ้านนี้ฝากคลินิก ยื่นได้นะคะแม่ฝากรพ.รึคลินิคค่ะ

ส่วนที่เกินจาก ปกส ให้คุณแม่ต้องจ่ายเองอยู่แล้วค่ะ แต่ปกส ยังให้เงินสงเคราะห์บุตร เดือนละ 600 ด้วยนะค่ะ ได้ถึง 6 ขวบ

VIP Member

ต้องทำใจหน่อยคะแม่เราต้องออกส่วนเกินเองแต่ยังจะมีเงินเดือนให้เราอีก45วันกับที่ทำงานให้เราอีก45วันอยู่นะคะ

ก่อนอื่น ฝากครรภ์กี่บาท ๆ ทุก ๆ เดือน ต้องจ่ายเอง มันเกินอยู่แล้วคะ เสียมากเสียน้อย ก็ได้ หมื่นสามนั้นแหละคะ

สิทธิ์ประกันสังคมต้องสำรองจ่ายก่อนนะคะ คลอดน้องเสร็จถึงเบิกได้

VIP Member

คุณแม่สำรองจ่ายเองทั้งหมดอยู่แล้วค่ะ เบิกปกส.ได้13, 000บ.​

ต้องจ่ายเองค่ะ ประกันสังคมจะได้แค่13000ค่ะ