17 ตอบกลับ

เค้าน่าจะดูอายุครรภ์ตามใบซาวด์นะคะ เพราะบ้านนี้ก็เป็นเหมือนกันค่ะ ตอนเเรกคุณหมอบอกกำหนดปลายกรกฎาคม พอซาวด์เเล้วคุณหมอบอกกำหนด12สิงหาค่ะ แบบคุณหมอวัดตัวน้องเเล้วบอกค่ะ

เคยถามคุณหมออยู่นะค่ะคุณหมอบอกว่าถ้าจำประจำเดือนแม่นก็เอาตามที่คุณหมอนัดเลยค่ะแต่ในใบซาว์คุณหมอบอกนับจากนำ้หนักเด็กที่ซาว์ได้ค่ะนับจากประจำเดือนจะแม่นกว่าค่ะ

กำหนดคลอดเปลี่ยนแปลงได้ตามสภาพที่หมอประเมินเป็นครั้งๆ ถ้าไม่มีการเปลี่ยนแปลงหมอก็จะบอกว่าใช้กำหนดคลอดเดิมนะคะคุณแม่ ที่คลีนิคจะประมาณนี้ค่ะซาวทุกครั้งที่พยหมอ

ต้องยึดจากประจำเดือนครั้งสุดท้ายค่ะ ตอนอัลตราซาวด์ อายุครรภ์ที่ขึ้นในเครื่องจะเปลี่ยนไปเรื่อยๆ อิงตามขนาดเด็กค่ะ

VIP Member

ต้องเชื่อจากการนับประจำเดือนครั้งสุดท้ายนะคะ เพราะพออายุครรภ์มากๆ การอัลตราซาวด์บอกอายุครรภ์ไม่ตรงละค่ะ

ขอบคุนค่ะ

ใบซาวด์คะ ถ้าเราจำ ปจด.ครั้งสุดท้ายคลาดเคลื่อน หมอก็คำนวณวันออกมาไม่ตรง หมอก็จะยึดตามใบซาวด์เป็นหลักคะ

เหมือนกันเลยคะ..ไม่รุ้จะเชื่อหมอไหนดีคะ สับสนมากคะตอนนี้ได้แต่รอลุ้นอย่างเดียวเลยคะคุนแม่ๆ😋😋😋

ใบซาวด์ค่ะ ถ้าจำปจด. ไม่ได้ แต่บ้านนี้ตรงหมด ทั้หมอ ใบซาวด์ ในแอปนี้

ขอบคุนค่ะ

งเหมือนกันค่ะ หมอกำหนด27ก.ค แต่หมอซาว์ดูอีกรอบบอก18ก.ค งงยุเหมือนกันค่ะ

ใช่ๆๆค่ะ

เหมือนกันค่ะ กำหนดคลอด 4สิงหา แต่ไปอีกทีหมอบอก กลางเดือน ก.ค. ค่ะ

ใช่ค่ะงงงงมากไม่รุ้จะเชื่อหมอไหนดี😹😹😹😹😹