มีแม่ๆคนไหนท้องแล้วทำงานไม่ไหวบ้างคะ

แม่ๆหารายได้เสริมอะไรกันคะถ้าทำงานไม่ไหว อย่างเราทำงานเป็นพนักงานจ้างของราชการ แต่ตั้งแต่ท้องเราหยุดบ่อยมาก เพราะเราป่วยบ่อย ล่าสุดพึ่งนอนแอดมิดภาวะแท้งคุกคามไปเองค่ะ หมอบอกสาเหตุเกิดจากเราเดินเยอะ เดินทางบ่อย ตัวเราเองก็กลัวทำงานให้เขาไม่ได้เพราะงานเราคือต้องเดินเสนอแฟ้ม ขึ้นบันไดบ้างขึ้นลิฟต์บ้าง เหมือนว่าตอนนี้คนอื่นคงไม่กล้าใช้งานเราเหมือนเราไปนั่งเฉยๆเอาเงินเดือนฟรีๆ รู้สึกไม่ดีเลยค่ะ ครอบครัวเรามีเราทำงานคนเดียวด้วย พ่อแม่พี่คือนอนอยู่บ้านไม่ได้ทำงาน ค่าใช้จ่ายทั้งหมดคือเราคนเดียวค่ะ เราก็เป็นห่วงที่บ้านถ้าเราออกมาจะเอาเงินที่ไหน ค่าเงินเก็บเอาไว้คลอดอีก แต่แม่เราก็บอกว่าถ้าไม่ไหวก็ออกดีกว่า แต่เราคิดมากแต่เรื่องเงินอะค่ะ ถ้าเราไม่ทำงานก็ไม่มีใครทำแล้วรายได้จะไม่มีเข้ามาเลย เราต้องอดทนทำงานต่อไปใช่ไหมคะ หรือมีแนวทางไหนแนะนำเรื่องอาชีพเสริมหรือขายของก็ได้ คิดจะลงทุนให้แม่ไปขายอยู่เหมือนกันค่ะแต่ยังไม่รู้เลยว่าจะขายอะไรดี ขอโทษที่บ่นเยอะนะคะ5555พอดีช่วงนี้คิดมากหลายเรื่องเลย พ่อของน้องเขาก็ช่วยหาเงินอยู่ค่ะ ตอนนี้ก็ขอความคิดเห็นแม่ๆหน่อยนะคะ ว่าเราควรหารายได้เสริมอะไรเพิ่มดีหรือขายอะไรดี ตอนนี้อดทนทำงานเพื่อเงินเก็บของลูกอย่างเดียวเลยค่ะ 💗#ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ

2 ตอบกลับ

ถ้าเพื่อน​ร่วมงานเข้าใจก็อดทนทำจนกวาาจะได้7-8เดือนเถอะคะค่อยลาออกมาพัก

พยายามอดทนอยู่ค่ะแม่ เค้าใช้งานเราหนักสารพัดเลย เราพึ่งออกจากนอนแอดมิดที่รพ.มา1วัน เป็นภาวะแท้งคุกคาม แล้วมาทำงานต่อเขาก็รู้นะคะว่าเราเป็นอะไร ใช้เราเดินเวียนเอกสาร3ชั้น ใช้ถ่ายเอกสารยืนนานๆ ใช้เราไปยกของเก็บของ เราเดินเร็วไม่ค่อยได้อะค่ะ เขาก็ว่าเราบอกให้ทำอะไรให้มันเร็วๆหน่อย คือเราอยากทำงานคล่องๆเหมือนเมื่อก่อนนะคะ แต่การทำอะไรเร็วๆมันก็มีผลเสียต่อลูกเราเราก็อยากเซฟลูกเราให้ปลอดภัยอะค่ะ ทุกวันนี้ทำงานกัดฟันอดทนเพื่อลูกอย่างเดียวเลยค่ะ ถ้าร่างกายไม่ไหวคงต้องออกแหละค่ะ ห่วงลูกอย่างเดียวเลยค่ะแม่ตอนนี้

Super Mum

สู้ๆนะคะแม่✌🏻✌️

ขอบคุณค่ะแม่💗