6 ตอบกลับ

เด็กบางคนฟันน้ำนมซี่แรกขึ้นตอน 3 เดือน เด็กบางคนฟันน้ำนมซี่แรกขึ้นตอน 1 ขวบครึ่ง ไม่ผิดปกติแต่อย่างใด ***ไม่เกี่ยวกับได้รับแคลเซียมมากหรือน้อยเกินไป ไม่เกี่ยวกับนมที่กิน ไม่เกี่ยวกับพัฒนาการ*** เด็กบางคนอาจมีฟันขึ้นไม่เป็นไปตามลำดับ เช่น อาจมีฟันน้ำนมซี่หน้าบนขึ้นก่อน หรือมีฟันเขี้ยวขึ้นก่อน ซึ่งเกิดขึ้นได้ไม่ต้องกังวลค่ะ หากลูกอายุ 1 ขวบครึ่งแต่ยังไม่มีฟันขึ้นสักซี่ ให้พาลูกไปพบหมอฟันเพื่อตรวจนะคะ

เดี๋ยวก็ขึ้นเองจ้าเพราะธรรมชาติของเด็กแต่ละคนไม่เหมือนกันค่ะคุณแม่ ไม่ต้องคิดมากนะคะ

บ้านนี้คนที่2ขึ้น11เดือน คนที่3ขึ้น10เดือนค่ะ ขึ้นช้าก็ดีนะคะ

บ้านนี้ยังไม่ขึ้นเหมือนกันคะตอนนี้น้องจะ10เดือนแล้ว

บ้านนี้ขึ้นตอน ขวบนึ่งค่ะ อย่ารีบเดี่ยวก็ขึ้นเอง

หลานเราฟันขึ้น 1ขวบ2เดือนค่ะ