21 ตอบกลับ

บ้านเราค่ะ น้ำหนักเราขึ้นน้อยมาก ตั้งแต่เริ่มท้องจนตอนนี้8เดือนขึ้นมาแค่9กิโลค่ะ แต่ลูกน้ำหนักตามีเกณฑ์ ขึ้นอยู่กับร่างกายของแต่ละคนมากกว่าค่ะ เราเป็นคนผอมด้วยค่ะ

เชื่อหมอเถอะค่ะ. ถ้าขึ้นเยอะน้ำหนักก็ไม่ได้ว่าลง ที่ลูกน่ะค่ะ. ส่วนมากลงแม่หมด. ท้องแรกเราขึ้น30โล. ลงลูกแค่ไม่กี่โล ที่เหลือลงแม่หมด. หมอดูน้ำหนักลูกไม่ใช่แม่ค่ะ

เชื่อหมอค่ะ บ้านนี้6เดือนขึ้นมา2โลเหมือนกัน น้ำหนักลูกตามเกณฑ์ค่ะ พอ8เดือน น้ำหนักขึ้นมา4โล ตอนนี้38+2 น้ำหนักขึ้นมา6โลแล้วค่ะ

หมอบอกก็เชื่อหมอเถอะค่ะ บ้านนี้9เดือน นน.ขึ้นมา9ขีด หมอสั่งไม่ให้โด๊ปโปรตีนเยอะแล้ว กลัวคลอดเองไม่ได้

เดียวก็ขึ้นค่ะตอนเราท้อง5-6เดือนนี่น้ำหนักไม่ขึ้นเลยพอมาตอนนี่ขึ้นมา15ก.ล.เลยค่าสู้ๆๆค่ะ

บ้านนี้ขึ้นสัปดาห์ละโลเลยค่ะตอน3เดือนเเรกไม่ขึ้นพอเข้าเดือนที่4ขึ้นมา2โลเลย

ส่วนตัวน้ำหนักก็ขึ้นน้อยค่ะแต่ลูกน้ำหนักเกินเกณฑ์แล้วค่ะตอนนี้

9เดือนขึ้นมา3โลเองค่ะแม่น้องก็น้ำหนักตามเกณฑ์ปกติค่ะะ😍

เชื่อหมอค่ะ ถ้าหมอบอกน้ำหนักน้อยกว่าเกณฑ์ค่อยกังวล

ถ้าน้ำหนักน้องตามเกณฑ์ก็ไม่มีอะไรน่าห่วงแล้วค่ะ