23 ตอบกลับ

เราเคยได้ทานตอนเช้า แต่มีอาการเวียนหัวคลื่นไส้ หมอเลยให้เปลี่ยนมาทานก่อนนอนค่ะ พอไตรมาส3 ได้ทานครั้งละ2เม็ด เพราะว่า ความเข้มข้นของเลือดต่ำ ตอนนี้ เลือดกลับมาปกติแล้วค่ะ

ทานจ้าทานตั้งแต่รู้ว่าตั้งครรภ์​จนครบ12วีคเลยจ้า​ หลังจากนั้นไปฝากครรภ์หมอเลยให้ตัวอื่นมากินแทนจ้า

กินหลังอาหารเช้าพร้อมแคลเซียมค่ะร่างกายดูดซึมได้ดี ส่วนตอนเย็นหรือก่อนนอนทานยาบำรุเลือดค่ะ

ได้เหมือนกันค่ะกินหลังอาหารเช้าคู่กับยาบำรุงเลือดถ้าลืมหมอให้กินตอนเย็นได้ค่า

เห็นหมอบอกว่า ทานโฟลิก ให้ทานเดี่ยว ห้ามทานคู่กับอะไรทั้งนั้น เพราะสารอาหารมันจะดูดซึมไม่ดี

ขึ้นชื่อว่าโฟลิคมีประโยชน์ต่อลูกทั้งนั้นค่ะ ไม่ว่าจะเป็นแผงหรือมาแบบไหนก็ตามค่ะแม่

เม็ดสีเหลืองรึป่าวคะ คุณหมอให้มาทานก่อนนอนวันละ1เม็ดค่ะ หมอบอกจะให้ทานจนกว่าจะคลอดเลยค่ะ

เราทานแบบนี้ตั้งแต่ไม่ท้องจนท้องสองเดือนค่ะจากนั้นไปฝากครรภ์หมอให้แบบกระปุกมา

พึ่งได้ยาตัวนี้กับแคลเซียม มาตอน 34 วีคค่ะ ก่อนหน้านี้ได้แค่ยาบำรุงเลือดทุกรอบ

ทำไมของเราได้กินก่อนนอนพร้อมกันหมดเลย ทั้งแคลเซียม โฟลิค บำรุงเลือด

แค่ทานแคลเซียม แยกกับวิตามินตัวอื่นๆ สะดวกเวลาใหน ก็ทานได้หมดค่ะ ยกตัวอย่างให้ฟังเฉยๆนะคะ🥰