26 ตอบกลับ

อยู่ที่หมอจะประเมินว่าให้กินหรือไม่หรือให้กินตอนไหนค่ะ บ้านนี้กินตอน 27wที่บ้านไม่มีใครเป็นเบาหวาน น้ำหนักแม่ก็ไม่ขึ้น แต่หมอตรวจกันไว้ก่อนเราตรวจทุกอย่างค่ะถึงจะเสี่ยงหรือไม่เพื่อความสบายใจค่ะ ☺️

ถ้ามีญาติทางพันธุกรรมเปนเบาหวานถึงได้กินค่ะ แล้วก็คนอายุ 30ขึ้นค่ะ ถึงได้กินน้ำตาล ตอนเราท้องแรกอายุ 24ก็ไม่ได้กิน มาท้อง 2 อายุ 31 ได้กินน้ำตาลค่ะ ตอนนี้ 34วีคแล้วค่ะ

น้ำหนักขึ้นเยอะค่ะ ถึงได้ตรวจเลือด ถ้าน้ำหนักขึ้นปกติ ก้ตรวจจากปัสวะค่ะ บ้านนี้ตรวจตอน26วีค น้ำหนักขึ้นเดือนล่ะประมาณ3โล ค่ะ ตรวจจากปัวสวะก้ปกติตลอด

ถ้าไม่มีประวัติทางพันธุกรรมเป็นเบาหวาน ก็ไม่ได้กินคะ ส่วนตัวได้กินตั้งแต่ 10 w นัดกินอีก 24 -28w เป็นกลุ่มเสี่ยง พ่อแม่เป็นเบาหวาน และอายุ 35 ด้วย

ตอนซักประวัติถ้าไม่มีพันธุกรรมเป็นเบาหวานหรือน้ำหนักไม่ได้ขึ้นเยอะก็อาจไม่ต้องกินค่ะ บ้านนี้ยายเป็นเลยโดนกินตอน 26 วีค

หมอเขาจะตรวจจากปัสสาวะทุกครั้ง​ก่อนว่าค่าน้ำตาลสูงไหม​ ถ้าสูงก็จะได้กินน้ำตาลเจาะเลือดตรวจอีกรอบ

บางที่ก็ตรวจจากฉี่เฉยๆค่ะ แต่ถ้าไม่ได้ตรวจเลยก็อาจเป็นเพราะไม่มีความเสี่ยงค่ะ

บ้านนี้34wจะได้ตรวจหมอบอกว่าเพราะอายุ30ขึ้นจำต้องตรวจเบาหวานค่ะ (ฝากคลินิค)

VIP Member

แม่คะ แม่โชคดีนะคะ ไม่มีความเสี่ยงเป็นเบาหวาน อย่าไปอยากกินเลยจ้า

ที่กินเพราะเสี่ยงเบาหวานค่ะ บางคนก็ไม่ได้กินค่ะถ้าไม่เสี่ยง