18 ตอบกลับ

ไม่เกี่ยวค่ะคุณแม่^^อาบได้นะคะ คนโบราณเขาถือเพราะว่าเมื่อก่อนนั้นยังไม่มีไฟฟ้าใช้แบบทุกวันนี้ และห้องน้ำก็อยู่นอกบ้าน เขากลัวจะเป็นอันตราย ลื่นหกล้มไปงี้ค่ะ เป็นกุศโลบาย เพราะเป็นห่วงเรื่องความปลอดภัยของแม่ท้องในสมัยโบราณค่ะ

อาบ4-5ทุ่มทุกวันเลยค่ะ อาบไวแล้วมันร้อน เวลาจะเข้านอนรู้สึกไม่สบายตัวค่ะเลยอาบตอนจะนอนเลยทีเดียวสดชื่นดี

ยายก็บอกค่ะคนท้องอาบน้ำดึกมันไม่ดีแต่นี้ก็อาบดึกเหมือนเดิม จะว่าไปมันก็แล้วแต่ความเชื่อของแต่ล่ะคนน่ะค่ะ

สมัยก่อนบ้านมีใต้ถุนสูงคงกลัวว่าขึ้นลงลำบาก​

เมื่อก่อนไม่ถือค่ะ จนแม่สามีทัก เขาว่าจะบวมน้ำค่ะ ลดยากด้วย เมื่อก่อนอาบสี่ห้าทุ่มเที้ยงคืนก็าบคะ

บ้านนี้อาบ ดึก อาบวันละ 3-4รอบเลยค่ะ วันไหนล้า นอนไม่หลับก็แช่น้ำอุ่นสัก10นาที หลับสบายมากค่ะ

ตอนท้องอาบน้ำบ่อยค้ะ อาบน้ำดึกทุกวันด้วยค้ะ เพราะเป็นคนขี้ร้อน อาบแล้วทำให้สบายตัวขึ้น

ของเราแม่สั่งห้ามว่าถ้าจะอาบน้ำต้องก่อนตะวันตกดินรึให้ตะวันตกดินไปก่อนถึงอาบได้จ้า

VIP Member

มีคนเคยเตือนเหมือนกันค่ะ เราคิดว่าไม่เกี่ยวกันบวกกับร้อนด้วยค่ะ เลยต้องอาบ

บ้านนี้ อาบน้ำทั้งวันค่ะ วันละหลายรอบ เย็นก็อาบ ดึกก็อาบค่ะ ขี้ร้อน

เราเลิกงาน 20.00ทุกวัน. เผื่อ ทำไรเสร็จก่อปาไปเกือบ 21.30-22.00. ภาวะจำยอมคะ