2 ตอบกลับ

แม่ต้องทำความเข้าใจกับคำว่ามีความเสี่ยงต่ำนะคะ มีความเสี่ยงเป็นดาวน์ต่ำ หมายถึงมีโอกาสเป็นดาวน์น้อยมากหรือไม่เป็นเลยซึ่งความเสี่ยง 1:28530 หมายถึงใน 28530 คน มีโอกาสเป็นแค่1 คน เป็นอัตราส่วนที่น้อยมาก แต่ถ้าผลออกมามีความเสี่ยงสูงหมายถึงมีโอกาสเป็นดาวน์และต้องเจาะน้ำคร่ำอีกที แต่ของแม่หมายถึงลูกแม่มีโอกาสเป็นดาวน์น้อยหรือไม่เป็นเลยสบายใจได้ค่ะแม่ หมอไม่อธิบายผลให้ฟังเหรอคะ

ขอบคุณมากนะค่ะอุ่นใจขึ้นมาหน่อย😊

Super Mum

ความเสี่ยงต่ำ = มีโอกาสเป็นต่ำค่ะ