2 ตอบกลับ

2-3 ครั้ง/1 ชั่วโมง หรือ 10 ครั้งหรือมากกว่า/12 ชั่วโมง เวลาลูกขยับคือนับการดิ้นหมดถ้าหยุดแล้วนับเป็น 1 รอบ ยกเว้นการสะอึกเป็นจังหวะตุบๆต่อเนื่อง อันนี้ไม่นับค่ะ เด็กในท้องดิ้นเยอะๆจริงๆค่ะ ทั้งวัน ช่วงที่เงียบประมาณ 20 นาทีคือหลับ แล้วก็ดิ้น หมุนตัว ทั้งวัน เราหน้าท้องบางลูกอยู่ใกล้หน้าท้องเลยรู้สึกทั้งวัน กลางคืนนอนไม่ได้เลยค่ะ ลูกขยับตลอด

ขอบคุณจ้าแม่ๆ🩷🙏

ไม่ต้องนับเป็นเวลาตามที่หมอบอกก็ได้ค่ะเพราะเด็กบางคนก็ไม่ได้ดิ้นเป็นเวลาขนาดนั้น บ้านนี้นับรวมๆทั้งวันแต่ลูกดิ้นเกิน10ครั้งก็โอเคแล้ว

โล่งใจแล้วแม่ๆ คือบางวันกินข้าวไม่ค่อยดิ้น จะมีดิ้นช่วง6-7โมงเช้ามาปลุกแม่ๆทุกวัน หลังจากนั้นเงียบจนบางทีใจหายเลยค่ะเป็นเพราะแม่หน้าท้องหนาด้วยแหละมั้งเลยไม่ค่อยรู้สึก ขอบคุณนะคะคุณแม่🩷🙏