17 ตอบกลับ

สมัยก่อนห้องน้ำจะอยู่นอกตัวบ้าน คนโบราณเลยให้แม่ตั้งท้องรีบอาบน้ำตั้งแต่พระอาทิตย์ยังไม่ตก เพราะกลัวแม่จะลื่นล้ม หรือเกิดอันตรายจากความมืด อย่างเช่นสัตว์มีพิษ อีกอย่างอากาศหนาวด้วยค่ะ เดี๋ยวแม่จะไม่สบายระหว่างตั้งท้องค่ะ แต่บ้านนี้ ... เที่ยงคืน ตี 1 นู่นนนนน แล้วแต่วันเลยค่ะ 😅😅😅

บ้านนี้ดึกก็อาบค่ะถ้าร้อนจนทนไม่ไหว​ แต่ต้องระวังเป็นพิเศษค่ะ​ แสงสว่าง​พอไหม พื้นลืนหรือเปล่า​ มีอะไรขวางทางเดินไหม​ ถ้าปลอดภัยก็โอเคค่ะ

บ้านนี้แม่ก้อบอกหนูเหมือนกันตอนท้องว่าห้ามอาบนํ้าดึก แม่จะไห้อาบ ทุ่ม2ทุ่มค่ะ เพราะเหตุผลอะไรไม่รุ่ค่ะ แม่ไม่ได้บอก

มันเป็นกุลโลบายค่ะ เพราะเขากลัวเรามองไม่เห็นทาง เพราะมันมืดอะคะ เอาตามที่เราสะดวกดีกว่าจ้า

😄😄

ตามความเชื่อก็ก่อนพระอาทิตย์ตกดินค่ะ แต่รุ่นหลังๆมานี้ไม่ค่อยมีคนเชื่อเรื่องโบราณ

บ้านนี้อาบตามเวลาปกติค่ะ แต่ต้องระวังจะลื่น ห้องน้ำต้องสว่าง ปลอดภัย

คือเราอาบน้ำดึกตลอด...ตั้งแต่ลูกคนเเรกแล้วเที่ยงคืนตี1ตี2ก็อาบค่ะ..

แม่บ้านนี้ตอนท้องอาบกลางคืนซะส่วนใหญ่ค่ะ​ เพราะเลิกงาน1ทุ่ม

บ้านนี้ห้ามอาบช่วง5โมงเย็นถึง2ทุ่มคะ หลัง2ทุ่มไปแล้วอาบได้คะ

VIP Member

บ้านนี้อาบทั้งคืนค่ะ ยิ่งท้องแก่ยิ่งร้อน ไม่เกี่ยวกันเลยค่ะ

อาบดึกเขากลัวแม่ท้องแก่ลื่นล้มค่ะ บ้านนี้อาบดึกตลอดจนวันคลอดไม่เห็นเป็นอะไรค่ะ ลูกสองแล้ว