36 ตอบกลับ

VIP Member

ตอนตรวจเลือดหมอเค้าจะประเมิณความเสี่ยงมาให้นะคะ ว่าลูกมีโอกาสเป็นกี่ % เพราะถ้าคุณแม่เป็น ตัวธาลัสซีเมียเองมันก็มีหลายชนิดค่ะ

เจาะเลือด เจอภาวะเลือดจางนิดหน่อยตั้งแต่ฝากครรภ์ค่ะ แต่สามีไม่เป็น กินยาบำรุงตามที่หมอให้มาตลอด ตอนนี้8เดือนแล้ว ปกติดีค่ะ

บ้านนี้เป็นตอนท้อง2ค่ะสามีไม่เป็นตรวจเลือดรอบ2ตอน8เดือนหมอบอกเลือดปกติทานยาตามที่หมอให้นะคะแม่ทานอาหารบำรุงเลือดเยอะๆ

บ้านนี้ก็เป็นคะค่าเลือดอยู่ที่31% แต่ทางอนามัยก็ส่งไปโรงพยาบาลคะหมอก็ให้ยาบำรุงเลือดมาทานแต่ทานแล้วก็เพิ่มค่ะ

ไม่อันตรายมากคะ เผลอๆน้องอาจจะไม่เป็นเลย รอหมอเเจ้งผลที่เเน่ชัดก่อนอย่าเพิ่งวิตกกังวลไปเองคะ

ลูกคนแรก แม่เป็นโรคแต่พ่อปกติ ลูกออกมาเป็นพาหะค่ะ แต่ซีดไม่มาก ตอนนี้ 4 ขวบแล้ว แข็งแรงดีค่ะ

ของผมเป็นธาลัสซิเมียทั้งคู่เลย เป็นห่วงลูกมาก ตอนนี้ภรรยาท้องได้ 3เดือนกว่าแล้วคับ

บ้านนี้ผลเลือดแม่หมอบอกเป็นพาหะธาลัสซีเมียคะ แต่ผลเลือดพ่อปกติหมอบอกไม่เป็นอะไรคะ

เราเลือดจางกับโรคซิฟิลิส แต่สามีเลือดปกติ กลัวกระทบกับลูกมาก เครียดมากเลยค่ะตอนนี้

บ้านนี้เราเป็นทั้ง2ท้องจ้า ถ้าแฟนไม่เป็นก้อไม่เป็นอะไรน่ะค่ะแค่กินยาตามที่หมอสั่ง