482 ตอบกลับ

หมออนามัยให้กินตอนเช้าหลังอาหารค่ะ แต่เรากินแล้วจะเวียนหัวอยากอ้วกตลอดหมอ รพ.รัฐ เลยให้เปลี่ยนมากินก่อนนอนค่ะ แต่ก็ยังเวียนหัวเหมือนเดิม🥺

ทานจ้า หมอที่ฝากพิเศษให้ทานก่อนอาหารเช้า เพราะมันจะดูดซึมอาหารได้ดีกว่า แล้วก็แคลแท็บกับยาบำรุงเลือดเม็ดสีเหลืองหลังอาหารเช้าค่ะ

VIP Member

ยาตัวนี้ต้องขึ้นอยู่กับอายุครรภ์ด้วยนะคะ ตอนรับยาเขาจะบอกเองว่าทานตอนไหน ส่วนเรื่องอาหารเสริมสามารถปรึกษาเภสัชตอนซื้อยาได้เลยคะ

หลังอาหารเช้าจร้่ ต้องได้รับคำแนะนำจากแพทย์ก่อนนะค่ะสำหรับอาหารเสริม แต่ปัจจุบันแม่ๆส่วนมากก็ซื้ออาหารเสริมทานทางเพจออนไลน์ยุนะ

เลิกกินไปแล้วอะ ทั้งจะอ้วกทั้งเวียนหัว กินเช้าหรือก่อนนอนก้เวียนหัว พอเลิกกินหายปกติไม่เป็นไร เปลี่ยนมาเป็นบำรุงผลไม้กับนมแทน

กินก่อนอาหารเช้า 1 ชั่วโมงคะ เพราะวิตามินตัวนี้เป็นธาตุเหล็ก สามารถกินร่วมกับน้ำผลไม้ที่มีรสเปรี้ยวได้คะ เช่น น้ำส้ม น้ำมะนาว

VIP Member

บ้านนี้กินตัวนี้ค่ะ ก่อนนอน วิตามินเยอะกว่า มีแคลเซียม ตอนท้องชอบปวดฟัน กินตัวนี้หายปวดฟันเลยค่ะ คลอดน้องแล้วก็ยังกินต่อ

บ้านนี้ทานหลังอาหารเย็นคะ ส่วนอาหารเสริมไม่ได้ทานคะ เพราะเท่าที่หมอให้มาก็น่าจะครบแล้วคะ เลือกกินนมเสริมดีกว่าคะ

เราถามหมอหมอแนะนำให้กินก่อนนอนแต่ถ้าเราท่านแคลเซียมด้วยหมอจะแนะนำให้ทานเช้าค่ะแต่ไม่แนะนำให้ทาน2อย่างคู่กันค่ะ

เรากินตัวนี้ค่ะ แต่ไม่ได้กินยาเสริมอย่างอื่น แต่กินเป็นพวกผักและนมมากกว่าค่ะ อาหารก็พยายามเลือกให้หลากหลายค่ะ