19 ตอบกลับ

จากประสบการณ์ของแม่เองนะคะ เด็กแต่ละคนไม่เหมือนกัน บ้านแต่ละหลังก็มีวิธีที่แตกต่างกันจ้า แม่ขอแชร์ที่แม่ใช้จริงๆนะคะ 1.แม่ใช้แพมเพิส 24 ชั่วโมง ดังนั้นผ้าอ้อมแม่ใช้น้อยมาก ซื้อเตรียมไว้ 4 โหล ใช้ไม่ถึง2 โหลค่ะ ถ้าได้ใช้ผ้าอ้อมจริงๆเลยคือตอนลูกมีน้ำลายค่ะ ได้ซับๆเช็ดๆผูกคอบ้าง 2.สำลีแผ่นใหญ่ แพดใหญ่ประมาณครึ่งฝ่ามือ ใช้สำหรับจุ่มเช็ดก้นลูกทุกครั้งหลังอึ/ฉี่ เปลี่ยนเพิส ส่วนทิชชูเปียก แม่เตรียมไว้เยอะมาก ใช้เช็ดก้นลูกลูกแพ้ค่ะ (ของพีเจ้น, อองฟอง) สุดท้ายสำลีแผ่นค่ะ ส่วนสำลีก้อน ได้ใช้น้อยค่ะ ไว้จุ่มน้ำอุ่นเช็ดตาลูกก่อนอาบน้ำ ตอนแรกเกิด ไม่กี่สัปดาห์ ก็ไม่ใช้แล้วค่ะ 3.ครีมอาบน้ำ เลือกแบบ อาบและสระในขวดเดียวกันค่ะ 4.เสื้อผ้า แม่ชื่อชุดหมีคลุมเท้าให้ลูกหลายชุดมากค่ะ สรุป…ไม่ได้ใส่สักชุด เพราะลูกสะดือหลุดช้า(1เดือน12วัน😂) ชุดนอนเลยเป็นขุดผูกข้างแขนยาวขายาวค่ะ ส่วนชุดผูกข้างแจนสั้นขาสั้นแม่ใส่ให้น้องถึงอายุ 1 เดือนค่ะ มีเยอะแต่ใส่จริงๆ 5-6ชุด เพราะเสื้อผ้าลูกต้องซักเกือบทุกวันอยู่แล้วค่ะ เวียนใส่ แป๊ปๆลูกก็โตค่ะ บางชุดแม่ยังไม่ทันใส่ให้ลูกเลยค่ะ 5. ถุงมือถุงเท้าแม่ใส่ให้ลูก ช่วง 14 วันแรกค่ะ หลังจากนั้นแม่ใส่ถุงเท้าให้อย่างเดียว แม่ซื้อถุงเท้าเยอะค่ะ 6.เปลโยก ลูกไม่นอน😭 7.เตียงเด็ก (1)แม่ใช้ถึง 6 เดือนค่ะ เพราะซื้อไซต์เล็กมา แนะนำแม่ๆที่จะซื้อเตียงลูก ให้ซื้อเผื่อไว้เลยนะคะจะได้ใช้นานๆ แม่เหมือนเสียเงิน2ต่อค่ะเพราะต้องซื้อใหม่ใหญ่ขึ้น 8.ผ้าห่อตัว แม่มี 4-5 ผืนค่ะ (เยื่อไผ่,คอนต้อน,สาลู)ไว้ห่อตัวตอนกลับจาก รพ พอถึงบ้านไว้แค่ห่มลูกตอนนอนกลางวันค่ะ ไม่ร้อน จริงๆแล้วลิสเยอะมากค่ะแม่ เอาเป็นว่า เราซื้อแบบที่เราสะดวกเลยจ้า แม่ก็เป็นแม่มือใหม่ลูกคนแรก อะไรที่เขาว่าดีแม่ซื้อทุกอย่าง อยากได้ทุกสิ่ง แต่หลายๆอย่างก็ไม่เหมาะกับลูกและการใช้ชีวิตของเราจ๊ะแม่ ❤️❤️ มองดูของแล้วก็แอบเสียดายเงินเหมือนกันจ้า หน้ามืดตามัวมากตอนซื้อของเหมือนโดนร้านวางยา 😂😂😂

ได้ข้อมูล​เยอะเลยค่ะคุณ​แม่​ขอบคุณ​มากนะค่ะ

ของเตรียมคลอด ตอนนี้ประมาณ 18,000 คิดว่าเกือบครบแล้ว ผ้าอ้อม ผ้าสาลู ✅ 165 ทิชชู่เปียก ✅ 67+75 ชุดเด็กอ่อน ✅ 250+162+22+49 ถุงมือ ถุงเท้า ✅ แถมมา แผ่นยางรองฉี่ ✅ 158 สำลี คัตตอลบัต ✅ 122+69+23 น้ำเกลือ แอลกอฮอล้างแผล ✅ ที่นอนเด็ก ✅ ใช้ topper เอา หมอนเด็ก ✅ 1900 ครีมทาผิว ออยทาผิว ✅ 80+6 มหาหิง หวีเด็ก หมวกเด็ก ✅ 27 📌แพมเพิส นิวบอร์น 1ลัง ✅ 1207+146 📌ผ้าอ้อม 1 โหล ✅ 165 📌เสื้อผ้า 1 โหล ✅ 📌ผ้าห่อตัวเด็ก2ผืน ✅ 269 📌ผ้าเช็ดตัว2ผืน ✅ 100+189 📌น้ำยาซักผ้าเด็กสูตรอ่อนโยน ✅ 120 📌กะละมังอาบน้ำเด็ก1ใบ ✅ 349 📌เจลอาบน้ำสำหรับเด็กเท่านั้น ✅ 314 + ฟองน้ำ 50 📌เบาะนอนสำหรับเด็ก ผ้าห่มเด็ก ✅ 📌ขวดนม ✅ 435 📌เครื่องปั๊มนมสำหรับคุณแม่ 2 เต้า ✅ 4,600+208 📌 ที่นึ่งขวดนม ✅ 243 📌ถุงเก็บน้ำนม 5 โหล ✅ แถม 📌เปลเพลนเด็ก จะมีหรือไม่มีก็ได้ 📌 ผ้าซับน้ำลาย ✅ 108+2 📌 กรรไกรตัดเล็บ ✅ 149 Car Seat ✅ 2312 โมบายมีเสียง ✅ 147 ที่กั้นเตียง ✅ 143+859 ยางกัดเด็ก ✅ 214 เป้อุ้มเด็ก ✅ 712 จุกหลอก ✅ 19 📌 ยกทรงให้นม ✅ 389+139+117 ผ้าอนามัยกางเกง ✅146

บ้านนี้หมดไป 4หมื่นจ้า ผ้าอ้อมสาลู 2 โหล เสื้อผ้า 2โหล ที่รองฉี่ 3 ผืน ผ้าพาดบ่า 6ผื้น ผ้าห่อตัว 1 โหล ขวดนม 4 ขวด (ซื้อน้อยกะให้เข้าเจ้าส่วนใหญ่ บวกดูยี่ห้อที่ลูกชิบค่อยซื้อใหม่) อุปกรณ์อาบน้ำ อุปกรณ์ซักผ้า ที่ปั้มนม ที่นิ่งขวดนม คาซีด รถเข็น เปลนอน ชุดที่นอน หมอนให้นม อื่นๆอีกมากมาย

ขอบคุณข้อมค่าแม่

บ้านนี้ หมดไปประมาณ 10,000 ค่ะ ไม่รวมที่ทำห้อง เสื้อผ้ารับต่อเพื่อนมาค่ะ เยอะมาก ซื้อแค่นิดหน่อย เพราะลูกเพื่อน ผู้ชาย ของเราลูกสาว 5555 เครื่องปั๊มนม เครื่องนึ่ง แพมเพิส แม่ขนมาให้หมดเลยค่ะ ของฟรี เลยไม่ได้เสียค่าของใหญ่เลยค่ะ เสียของประปราย

จริงค่ะแม่ มีลูกใช้เงินเยอะมากค่ะแม่

ตอนนี้หมดเกือบ2000แล้วจ้า 30wจะซื้อเน้นเสื้อผ้าก่อน ล้ะก็มาซื้อผ้าห่อตัวหมวกถุงมือถุงเท้าผ้าอ้อม ส่วนของใช้จำเป็นจะซื้อใกล้คลอด ขาดเหลืออะไรค่อยซื้อหลังคลอดทีกลัง

น่าจะประมาณ 3 หมื่นกว่าๆค่ะ ทยอยซื้อตั้งแต่ท้องสักสามสี่เดือน ค่ะ จนตอนนี้ใกล้คลอดแล้วแม่ยังไม่หยุดชอปปิ้งเลยค่า 😅😅 ลูกคนแรกเลยซื้อใหม่เกือบทุกอย่างค่ะ

ลูกคนแรกก้จะหมดเยอะหน่อยเนอะแม่

กลักพันคะไม่ได้ซื้ออะไรมากที่นอน มุ้ง ชุดเด็ก10 กว่าชุด ผ้าอ้อม1โหล ผ้าขนหนู เล็ก5 ใหญ่ 6 ที่ปั๊มนมแบบคันโยก ขวดนม 3ขวด ลาซานด้า ล้วนๆจ้า

VIP Member

บ้านนี้หมดไปประมาณ 10,000 แล้วคะ ของที่ยังไม่ได้ซื้อก็จะมีที่ปั้มนม ที่นึ่งขวดนมคะ ตอนนี้ 31+6 แล้วแม่ยังไม่เริ่มซักผ้าเลยคะ 😁😁

TapFluencer

ชื้อเสื้อได้ 5ชุดหมดไปพันกว่าแล้วค่ะ กว่าจะครบ ตอนนี้28w6d เดือนนี้จะต้องเตรียมให้ครบแล้วค่ะ เอาที่จำเป็นค่ะ

อายุครรภ์เท่ากันเลยค่าแม่ แม่ยังขาดพวกเครื่องนึ่งอบขวดนม คาร์ซีท ที่ปั้มนมยุเลยค่า

หมดไปเกือบ3หมื่นค่ะ เพราะลูกคนเเรกเลยซื้อทุกอย่างเลย ไม่รวมค่าต่อเติมห้อง ค่าเตียงเสริมต่างๆนะคะ