2 ตอบกลับ

บ้านนี้เป็นเบาหวานตอน 34w ค่ะ น้ำตาล 207 หมอให้ฉีดอินซูลินเช้า เย็น เจาะน้ำตาลทุกวัน หมอแนะนำให้กินเป็นข้าวไรเบอร์รี่หรือข้าวกล้องเท่านั้น ปริมาณ 2/3 ส่วน ไม่กินข้าวขาว ขนมปังโฮลวีทได้วันละ 1 แผ่น งดอาหารที่มีแป้งและน้ำตาล อาหารกับข้าวต้องไม่ใส่น้ำตาล งดผลไม้หวานจัด ผลไม้ที่กินได้ เช่น ฝรั่ง แก้วมังกร แอปเปิลเขียว แค่วันละครึ่งลูก นมจืด โยเกิร์ตธรรมชาติกินได้ เน้นอาหารกลุ่มโปรตีนค่ะ ตอนนี้น้ำตาลลดแล้ว 38w ค่ะ😊

ควบคุมอาหารค่ะแม่ ตรวจน้ำตาลสูงเหมือนกัน งดแป้ง งดของหวาน ผลไม้สุกทุกอย่าง กินข้าวน้อยๆ ช่วยได้ค่ะ ดื่มน้ำเยอะๆ