145 ตอบกลับ

VIP Member

อันตรายมากค่ะ ยาคุมฉุกเฉิน เค้าให้กินเฉพาะเวลาที่ฉุกเฉินจริงๆ มันเสี่ยง ที่งมะเร็งปากมดลูก เสี่ยงเป็นหมั่น มะเร็งเต้านม ล่ะอีกอย่าง มันเป็นวิธีคุมกำเนิด ที่คุมได้ไม่มาก 80-90%

กินบ่อยๆอันตรายมากนะคะ ควรหาข้อมูลก่อนกินนะคะเสี่ยงท้องนอกนอกมดลูกเสี่ยงมะเร็งด้วย ทำไมไม่กินยาคุมแบบประจำไปเลยคะ จะเอาแบบฉุกเฉินมากินเป็นประจำแบบนี้อันตรายมาก

ยาทุกตัวมีผลข้างเคียงหมดค่ะแม่ ยิ่งเป็นยาคุมฉุกเฉิน ชื่อมันก็บอกว่าฉุกเฉิน ถ้าจะกินแบบนี้ ซื้อกินแบบเป็นเดือนดีกว่าค่ะ แบบนี้อันตรายมาก คำเตือนในกล่องมีนะคะ

ถ้าบ่อยขนาดนี้กินแบบรายเดือนหรือไปฉีดยาคุมฝังยาคุมดีกว่านะคะ ยาคุมฉุกเฉินทานบ่ายขนาดนี้ไม่ดีค่ะแถมอาจได้ตัวเล็กมาเป็นขอวแถมด้วยค่ะไม่สามารถคุมกำเนินได้100%

ชื่อก็บอกไว้กินตอนฉุกเฉิน ทั้งชีวิตห้ามกินเกินเม็ดสองเม็ดด้วยซ้ำ มดลูกพังแน่นอนถ้ายังกินต่อเนื่องแบบนี้ เบาหน่อยก็ตัดมดลูก หนักหน่อยก็เสี่ยงมะเร็งล่ะค่ะ

ทั้งชีวิตไม่ควรกินเกิน2ครั้งด้วยซ้ำ อันตรายสุดๆ อนาคตระวังท้องนอกมดลูก (ทำให้เลือดออกภายในอันตรายถึงตายได้) หรือมะเร็ง (ไม่ต้แงบอกก็รู้เนาะว่าเป็นยังไง)

มีค่ะ อันตรายด้วย เคยเจอกับตัวเองถึงขั้นกลายเป็นมะเร็ง ต้องไห้คีโมเลยค่ะ อย่าเสี่ยงเลยค่ะถ้าไม่อยากมีกินยาคุมชนิดทุกวันหรือฉีดจะฝังเข็มก้อได้ค่ะ .

กินยุ่เมิ้ลกันค่ะ ประเด็นคือลืมกินเม็ดที่2. ในเวลาที่ตั้งไว้กินเม๊ดแรก 12.05. ถ้ากินเม็ดที่2ภายใน12ชม. ต้อง00.05ป่าวค่ะ ลืมกินมากินตอนเช้าแร้ว กลัวท้องมากเรยค้ะ

กินทันทีที่นึกได้นะค่ะแม่😁

ถ้ามีอะไรบ่อยขนาดนั้นทำไมไม่ซื้อยาคุมมากินหรือฉีดยาคุมคะ ยาคุมฉุกเฉินชื่อมันก็บอกใช้สำหรับฉุกเฉินเท่านั้น อันตรายนะคะ ไม่ควรกินเกิน 2 ครั้ง

ถ้าแฟนมันจะกลัวขนาดนั้น แนะนำใส่ถุงยางค่ะ เอาง่ายๆ ยาคุมฉุกเฉิน ไม่ควรกินเกิน 3ครั้ง เนื้องอก มะเร็ง มีสิทเป็นค่ะ ห่วงร่างกายตัวเองดีกว่าค่ะ