32 ตอบกลับ

ตอนนี้รพ.รัฐบางแห่งที่ร่วมโครงการมีตรวจดาวน์ฟรีแบบเจาะเลือด ตรวจเลือดฟรี,เสียแค่ค่าซาวด์ ไม่แพง ลองไปสอบถามตามรพ.รัฐใกล้บ้านนะคะ

อายุ35ปีขึ้นไปมีความเสี่ยงสูงหมอจึงต้องเจาะน้ำคร่ำ เพื่อตรวจหาค่าดาวน์ซินโดรม ค่าใช้จ่าย4,000฿ค่ะ โรงพยาบาลของรัฐ

ตรวจไว้ดีกว่าค่ะ อายุน้อยอายุมากไม่สำคัญค่ะ เดี๋ยวนี้ความเสี่ยงสูงมากขึ้นค่ะ ตรวจเพื่อความปลอดภัยดีกว่าค่ะ

ตรวจเพื่อความสบายใจดีกว่านะคะ เราก็จะตรวจเหมือนกัน แพงหน่อยแต่อย่างน้อยถ้าเกิดเป็นไรมาจะได้แก้ไขทันค่ะ ;))

มีบัตรประกันสังคมหรือบัตรทอง30บาทมั้ยค่ะ เรามีประกันสังคมตอนไปตรวจไม่เสียเงินสักบาทเลยค่ะ

ขึ้นอยู่กับคุณหมอค่ะ เราก็ตรวจนะ ไม่แพงเท่าไหร่ ที่โรงพยาบาลจุฬา ลองติดต่อดูนะคะ

เรา 26 หมอบอกตรวจเถอะ เราเลยตัดสินใจเจาะน้ำคร่ำตรวจเลยค่ะ เพื่อความสบายใจของเราด้วย

แล้วแต่ความคิดเห็นของหมอค่ะ ตอนนี้คนที่อายุไม่ถึง35 ก้อมีภาวะเสี่ยงเหมื่อนกัน

บ้านนี้อายุ 30 ตรวจตอน 20 Weeks ที่โรงพยาบาลราชวิถี ส่งแล็ปนอก 13,000 บาทค่ะ

ต้องตรวจค่ะ ทางคลินิคให้ตรวจทุกคน แบบธรรมดา 3000 บาท แบบนิฟ18000 บาท