13 ตอบกลับ

ผ่าคลอดเหมือนกัน น้ำนมก้ไม่มา ลูกก้ไม่ดูดเพราะไม่มีน้ำนมให้กิน ทั้งปั้ม ทั้งดูด กลับมาจากรพ.กินแกงเลียงหัวปลี มาเลย ตอนยังไม่มาให้ลูกกินs26โกล คะ เห็นเค้าบอกสารอาหาร เทียบนมแม่อันนี้เค้าบอกมานะคะ

ผ่าคลอดน้ำนมจะมาช้าค่ะ เอาลูกเข้าเต้ากระตุ้นบ่อยๆ นวดเต้านมและประคบร้อน กินน้ำขิงค่ะ ประมาณ 3-4 วันน้ำนมก็มาค่ะ

ทานน้ำอุ่น น้ำขิง เยอะๆนะคะ แล้วเอาน้องเข้าเต้าเพื่อกระตุ้นบ่อยนะคะ ช่วยได้ค่ะ

VIP Member

ลองอ่านดูจ้าา https://th.theasianparent.com/%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%9A%E0%B8%B3%E0%B8%A3%E0%B8%B8%E0%B8%87%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%99%E0%B8%A1

ขอบเราผ่าคลอด กว่าน้ำนมจะมา เป็นอาทิตย์เลยค่ะ ขยันให้ลูกดูดบ่อยๆน๊าาา

ใช้ผ้าชุบน้ำอุ่นประคบที่เต้านมค่ะ ทำบ่อยๆแล้วน้ำนมจะไหลค่ะ

ที่โรงบาลให้ s26 มา ลองเช็กดูนะคะ พยายามปั๊มบ่อยๆ เดี๋ยวก็มาค่ะ

เอาลูกเข้าเต้าบ่อยๆนะคะ น้ำนมจะมาตามที่ลูกเข้าเต้าค่ะ

รพ.แถวบ้านมีธนาคารนมแม่ไหมคะ สามารถติดต่อขอน้ำนมได้นะคะ

ต้องสอบถาม รพ. ค่ะ ที่น้องคลอด บางโรงพยาบาลก็ไม่ได้เข้าร่วมโครงการนี้ ก็อาจไม่มีก็ได้

ขยันเอาลูกเข้าเต้าบ่อยๆ คะ เชื่อเถอะยังไงน้ำนมก็มาคะ