14 ตอบกลับ

เคยทำงานอยู่เนอสเซอรี่ค่ะ เจอเด็กแบบนี้เยอะ บอกผู้ปกครองก็แล้วว่าข้าวคืออาหารหลัก นมคืออาหารเสริม เมื่อถึงเวลากินข้าวให้เอาข้าวมาให้ปกติเลยค่ะ ถ้าลองป้อนแล้วไม่กิน หมดเวลาก็เก็บค่ะ ไม่ต้องให้นมให้ขนม ปล่อยให้เขาหิว เด็กต้องหิว และพอถึงเวลากินข้าวเขาจะกินเองค่ะ ช่วงแรกต้องใจแข็งนะคะ ต้องฝึก

บ้านนี้คนโตก็นี้ก็ 2ขวบ 2เดือนค่ะ ข้าวไม่ยอมกิน ก็มีกินบ้างแค่2-3คำ ส่วนใหญ่จะกินนม ขนม และผลไม้เยอะค่ะ นน.ก็13โล ไม่รู้ตกเกณฑ์รึเปล่า🤣 ใน 1วันน้องก็กินนมหมด2-3แพ็ค (ขนาด110มล.) แถมยังกินก่อนนอนอีก2กล่อง ทำอย่างนี้เป็นประจำเลยค่ะ

Super Mum

งดนม งดขนม พาไปเล่นให้เหนื่อยๆ จะได้กินข้าวค่ะ เด็กเค้าฉลาดรู้ว่าไม่กินข้าว ก็ยังมีนมให้กินค่ะ

2ขวบ2เดือนบ้านนี้กินข้าวคะ กินนม กินทุกอย่าง แต่ตัวก็เล็กอยู่ น้ำหนัก10-11โลปกติไหมคะ

เหนผลจิงจร้าลองซื้อมาหั้ยลูกกินดูน่ะพี่

เหมือนกันเลยค่ะ 1 ปีกับ 9 เดือนกินมนไม่ยอมกินข้าวเลยกินอาหารเสริมตัวไหนแล้วก็แล้ว

งดนมค่ะ งดของว่าง เดี๋ยวก็กินค่ะ ต้องฝึกให้เขารู้ว่าต้องกินข้าวเป็นหลัก

บ้านนี้ก็เหมือนกันค่ะ ไม่กินข้าวเลย กินแต่นม ถ้ากินคือเลือกกิน

VIP Member

ธรรมดาของเด็ก2ขวบค่ะเป็นช่วงวัยทอง2ขวบจะไม่ค่อยกินอาหารค่ะ

งดนม งดขนม และแม่ใจต้องแข็งค่ะไม่กินคือไม่กินปล่อยหิวค่ะ

แนะนำเรยตัวนี้ดีมากตอนนี้ลูกเรากะกินยุ่