2 ตอบกลับ

หมายถึง ธาลัสซีเมียใช่ไหมคะ? ยังไม่ต้องกังวลจ้า เอาจริงๆคนไทยเป็นพาหะกันหลายพันล้านคนค่ะ แต่ส่วนมากเป็นแบบไม่รุนแรงกัน ไม่ได้กระทบอะไรต่อการใช้ชีวิต เหมือนคนปกติทั่วไปเลย (ขนาดแข็งแรงๆอย่างนักกีฬาก็ยังเป็นพาหะกันมากมายจ้า) ถ้าฝ่ายใดฝ่ายนึง(พ่อ/แม่)ปกติดี ยิ่งไม่มีอะไรน่าห่วง ขนาดบางคู่เป็นพาหะทั้งคู่ แต่เป็นชนิดที่ไม่รุนแรง ลูกก็ออกมาปกติแข็งแรงดีจ้า ทำใจให้สบายเข้าไว้ค่ะ ความเครียดไม่ดีต่อลูกน้าาาา❤️

ขอบคุณมากๆๆนะค่ะ❤️❤️

VIP Member

แม่ค่าเลือด29%พ่อ31%ค่ะจางทั่งคู่ ปกติดีค่ะ

ค่ะนอนหงายมีความเสี่ยงสูงค่ะ