41 ตอบกลับ

TapFluencer

ท้องแรกจะรู้สึกว่ากรีดค่ะแต่ไม่เจ็บ การเย็บคุณหมอจะฉีดยาชาก่อนค่อยเย็บแต่เราเจ็บแค่ตอนคุณหมอเย็บเข็มแรกค่ะ ท้อง 2 ไม่รู้สึกว่าเลยว่าโดนกรีดเพราะเจ็บท้องมาก จะมารู้สึกอีกทีตอนคุณหมอฉีดยาชาและการเย็บแผลก็ไม่เจ็บ ส่วนการรักษาแผลฝีเย็บคุณหมอแนะนำให้ล้างทำความสะอาดด้วยสบู่ ตอนที่ล้างก็ไม่แสบแต่จะแสบตอนฉี่ค่ะ

เจ็บท้องคลอดมันอธิบายความเจ็บไม่ถูกค่ะ ตอนกรีดแม่ไม่รู้สึกว่าหมอกรีดเลย รู้ว่าโดนกรีดก็ตอนที่หมอกรีดเรียบร้อยแล้ว ส่วนตอนเย็บแผลหมอฉีดยาชา จะเริ่มปวดแผลตอนยาชาหมดฤทธิ์ ออกจากห้องคลอดช่วงพักฟื้นหมอจะมาทำความสะอาดและดูแผลให้ก่อนออกโรงบาล และนัดดูแผลหลังคลอดอีก1-2สัปดาห์ อย่ากังวลค่ะแม่ทำใจให้สะบาย

ของเราโดนยาเร่งคลอดปวดท้องจะคลอดอย่างเดียวปวดสุดๆ ตอนหมอกรีดไม่รู้สึกอะไรเลย ตอนเย็บพยาบาลฉีดยาชาให้บางที่ยาชาไม่ถึงก็มีเจ็บบ้างแต่ทนได้ พอถอดยางฉี่ออกตอนเข้าห้องน้ำมีแสบนิดๆ ของเราแย่หน่อยกลับบ้านมาได้แค่2วันแผลปริ เราเย็บไหมละลายมากไม่ถึง7วันก็ละลายละ ทุกวันนี้แผลหายแบบไม่ติดกัน

ตอนเราท้องคนแรก ปากมดลูกเปิดได้ที่ หมอบอกอย่าพึ่งเบ่งนะ เราคิดในใจหมอทำไรว่ะ หมอกรีดตอนไหนเรายังไม่รู้เลย รู้แค่ว่าอยากเจอหน้าลูกแค่นั้นความเจ็บมันหายไปจริงๆค่ะ แรกๆกลัวมาก พอคนที่2-3 คลอดเองหมอไม่ต้องกรีดให้เลย เบ่งแปปเดียวออก จนตอนนี้คนที่4ใกล้คลอดแล้วเหมือนกันค่ะ

บ้านนี้คลอดเองค่ะ ตอนโดนกรีด รุ้สึกว่าโดนกรีนนะคะ แต่ด้วยความที่เราเจ็บท้องมากกว่าค่ะ เราเลยไม่รุ้สึกว่าเจ็บที่โดนกรีดค่ะ ไม่น่ากลัวค่ะคุณแม่ แผลก็ล้างไปปกติเหมือนเราเข้าห้องน้ำปกติค่ะ ไม่แสบนะคะ แต่จะเจ๊บไม่มากค่ะ คุณหมอแนะนำว่าไม่ควรใช้น้ำอุ่นนะคะ

ไม่เจ็บเลยคะตอนกรีด จะรู้สึกตอนที่หมอเย็บเข็ม ตอนดึงสุดท้ายแค่นั้นเองคะ และก้ตอนเย็บเสร็จ พักฟื้น ทรมานตอน ถ่ายหนักคะ 🤣 กลัวแผลฉีก แต่ทรมานน้อยกว่า ผ่าคลอดคะ ผ่าคลอดสุดๆ คลอดธรรมชาติได้ ก้เลือกคลอดธรรมชาติดีกว่าคะ สู้ๆนะคะคุณแม่

จากประสบการณ์คลอดธรรมชาติมา4คน เจ็บเจียนตายคือ ช่วงที่ปวดท้องรอคลอดค่ะ รอให้ปากมดลูกเปิดครบ10เซน แม่บ้านนี้ปากมดลูกเปิดช้าค่ะ ถ้าปวดถึงช่วง มีลมเบ่ง นั่นสบายแล้วค่ะ ไม่ปวด ไม่เจ็บ กรีด เย็บก็ไม่เจ็บค่ะ (ปวดท้องคลอดทรมานสุดแล้ว😅)

ของเราตอนกรีดรู้สึกว่าโดนค่ะแต่ไม่รู้สึกเจ็บนี่เบ่งอย่างเดียวตอนน้องออกมาคือโล่งไม่รู้สึกอะไรเลยขนาดตอนโดนเย็บยังไม่เจ็บเลยค่ะแต่รับรู้ว่าหมอทำอะไร แต่ต้องระวังแผลปรินะคะนี่แผลปริแล้วก็ฉีกเพราะไหมละลาย😭

ไม่จ้าบ้านนี้11วันแผลเริ่มติดกันแล้วแค่มันยังเจ็บๆตึงๆอยู่

ของเราตอนคลอดคนที่ 2 หมอฉีดยาชาให้แล้วตัดเลยทำให้ไม่รู้สึกเจ็บ แต่ปวดท้องมากกว่า เรื่องทำความสะอาดเช็ดจากหน้าไปหลังคะอย่าเช็ดหลังแล้วเอามาด้วยข้างหน้า อุจจาระมีเชื่อโรคทำมห้ตืดเชื้อได้คะ เวลาล้าง ล้างแล้วซับให้แห้งคะ

ตอนคลอดไม่รู้สึกเลยว่าโดนกรีดตอนไหนเพราะอยากคลอดมาก พอคลอดออกมารู้สึกโล่งเลยค่ะ ตอนหมอเย็บก็ไม่รู้สึกเจ็บเลยค่ะอาจจะเป็นเพราะโดนฉีดยาชา คลอดธรรมชาติฟื้นตัวเร็วมากเจ็บแผลแบบทนได้ไม่เจ็บมาก คลอดแบบธรรมชาติสองท้องค่ะ