26 ตอบกลับ

เราเป็นโลหิตจางที่เกิดจากเซลล์เม็ดเลือด ซึ่งเป็นจากกรรมพันธุ์ หมอที่เมืองนอกไม่ให้กินยาบำรุงเลือด เพราะกินไปก็ไม่ช่วยอะไร หากตอนคลอดลูกเสียเลือดมาก ก็รอรับเลือดอย่างเดียว. เราต้องทำการเจาะเลือดทุกเดือน เพื่อดูค่าเลือด ระบมแขนไปหมด

เลือดจางเสี่ยงเป้นธาลัส​ศีเมียได้คะ​ แต่ถ้่แม่เลือดจางแต่พ่อเลือดปกติไม่มีอะไรน่าเป้นห่วง​ แต่ถ้าจางทั้งแม่และพ่อต้องตรวจหาความเสี่ยงคะว่าลุกได้ได้รับผลกระทบกับการเป็นโรคนี้มั้ย ทานพวกตับ​ ไข่​ เนื้อสัตว์​เยอะๆนะคะ

เราเป็นโลหิตจางที่เกิดจากกรรมพันธ์ุ หมอที่เมืองนอกให้เลิกกินยาธาตุเหล็ก เพราะมันไม่ช่วยอะไร มีแต่จะแย่กว่าเดิม อังคารหน้ามีนัดคุยกับหมอ ว่าควรทานอาหารแบบไหน อะไรห้ามทาน

หมอที่โน้นแนะนำว่าอย่างไรต่อ อย่าลืมโพสต์เพื่อเป็นแนวทางบ้างนะคะ ขอบคุณคะ

ของเราเคยให้เลือดไป2ครั้งแล้วคะ หลังให้เลือดค่าเพิ่มขึ้นเล็กน้อย แล้วหมอก็นัดตรวจอีกทีหลัง 2 อาทิตย์ ไม่เป็นไรคะแม่ ใจดีไว้ คิดบวกนะคะ

คุณแม่สงสัยอะไรให้ถามคุณหมอไปเลยคะ อย่าขี้เกรงใจเรื่องแบบนี้ มันเป็นสิทธิ์ที่เราพึ่งได้รับรู้ แต่ละคนแต่ละเคสไม่เหมือนกัน

บ้านนี่เป็นทั่งพ่อทั่งแม่เรยค่ะรอฟังผลเลือดยุ่ค่ะคุนแม่เป็นซีดด้วยคุนแม่ใจเสียยุ่ค่ะกลัวส่งผลต่อลูกค่ะตอนนี่30วีค3วันค่ะ😞😞

ขอบคุนค่ะแม่

ของเราก็เลือดจาง หมอบอกเสี่ยงแม่คลอดแล้วตกเลือด แต่เราไม่รุนแรงถึงขั้นให้เลือดนะค่ะ เราแค่ได้ยาบำรุงเลือดมากินเท่านั้น

VIP Member

ตอนคลอดเสี่ยงตกเลือด ระหว่างตั้งครรภ์ก็เสี่ยงต่อการเจริญเติบโตของทารก แม่บ้านนี้ก็เลือดจาง พอไกล้คลอดค่อยผ่านเกณฑ์

บ้านนี้ก็เป็นคะ แต่พ่อไม่เป็นคะ ทานยาครบตามที่คุณหมอจัดให้ และทานอาหารเช่นตับ ไข่ เนื้อสัตว์ พวกผักใบเขียวคะ

บ้านนี้เป็นธาลัสซีเมียค่ะอาทิตหน้าหมอนัดเจาะเลือดครั้งที่2 แอบกังวลผลเลือดอยู่ค่ะเพราะใกล้คลอดแล้ว

สุ้ๆนะคะเเม่💕🙏