90 ตอบกลับ

ขออนุญาตสอบถามนะคะ แม่ๆได้กินน้ำตาลกันตอนท้องกี่เดือน บ้านนี้จะเข้า 7 เดือนแล้ว ยังไม่เคยได้ตรวจเบาหวานเลย หมอแค่ถามว่าญาติและคนในครอบครัวมีใครเป็นเบาหวานไหม พอบอกว่าไม่ หมอก็ไม่ได้บอกไรต่อ ไม่ได้นัดว่าต้องมาเจาะเลือดตรวจหรือกินน้ำตาล หมอตรวจเฉพาะคนที่มีความเสี่ยงเป็นรึป่าวคะ

เหมือนกันเรยค่ะ

เหมือนกินน้ำเชื่อมเลยค่ะแม่​ หวานเลี่ยนแถมแก้วใหญ่​ แนะนำเตรียมมะนาวไปนะคะ​ แก้เลี่ยนได้ ตามด้วยน้ำเปล่าล้างคอ​ เสร็จ​แล้วมานั่งนิ่งๆค่ะ​ รอตรวจเลือดรอบต่อไป ปล.แนะนำคุมอาหารก่อนไปตรวจด้วยนะคะ​ กันค่าน้ำตาลเกิน​ เพราะถ้าเกินรอบนี้​ ต้องแอดมิท+เจาะน้ำตาลทุกวันค่ะ

ครั้งแรกคลินิกที่ฝากท้องจะให้กินน้ำตาลเพราะจะตรวจว่ามีความเสี่ยงเป็นเบาหวานไหม ของเราสูง 175 คลินิกเลยส่งตัวไปโรงบาล ก่อนไปโรงบาลงดข้าวงดน้ำก่อนเที่ยงคืนวันที่ไป เจาะเข็มแรกก่อนกินน้ำตาล 1เข็ม เจาะเสร็จกินไป 4 ขวด รอเจาะอีกทุก 1 ชั่วโมงจนครบ 3เข็ม แล้วก้อรอฟังผลค่ะ

บ้านนี้หมอให้อดข้าวอดน้ำตั้งแต่2ทุ่ม เราท้อง27สัปดาคือหิวมากแต่ทน ไปหาหมอกว่าจะได้เจาะเลือดคือนานมาก กินน้ำตาลไป2แก้วไม่ถึงชั่วโมงอวกค่ะทั้งอวกทั้งเป็นลมอวกหมดใส้จนท้องแข็งจะตายในห้องน้ำมือสั่นตัวสั่นทรมาณมากกว่าจะเสร็จคือบ่ายเหมือนใจจะขาด

VIP Member

บ้านนี้เจอน้ำตาลรั่วในฉี่โรงพยาบาลเดิมไม่ได้แจ้ง ยัายโรงพยาบาลใหม่ได้กินน้ำตาล1ขวด เจาะเข็มแรก น้ำตาล146(ปกติตัดที่140) นัดรอบสอง หมอให้กินทีเดียว4ขวด รอเจาะชั่วโมงละ 1 เข็ม แต่โชคดีที่เจาะ3เข็มแล้วผลกลับมาเป็นปกติ ตอนนี้ไม่เสี่ยงแล้วค่ะ

มันหวานมากค่ะ ขนลุกอะ แต่โชคดีหน่อยทางโรงพยาบาลบีบมะนาวให้นิดหน่อยและใส่น้ำแข็งให้เย็น พอทานได้แต่ก็หวานอยู่ดี บ้านนี้โดนทานไป 2 ครั้ง เพราะค่าน้ำตาลสูง สุดท้ายมีภาวะเบาหวาน โดนเจาะเลือดทุกเดือนและคุมน้ำตาลถึงคลอดค่ะ 😅

สุ้ๆค่ะแม่ บ้านนี้นัดอีกทีวันจันทร์ ลุ้นอยู่ ไม่อยากเป็นเลย

เคยกินนำ้ตาลค่ะเพราะกรรมพันธุ์เป็นเบาหวาน รอบแรก กินไป3ขวด เจาะเลือด ได้140 หมอเรยนัดวันถัดไปมาเจาะอีก วันที2 เจาะเลือดครั่งแรกก่อนกินนำ้ตาล82 แล้วกินนำ้ตาลอีก4ขวด เจาะเลือดอีก3 ครั้ง ครึ่งล่ะเข็มต่อ1ชั่วโมง ผ่านค่ะ

แม่ได้คุมอาหารไหมคะ..หรือทานปกติคะ

ท้องแรกค่ะ ถ้าครอบครัวญาติพี่น้องเป็นเบาหวานได้กินนะค่ะ ไปตรวจรอบแรกได้กิน3ขวดแล้วรอ1ชั่วโมงรอเจาะเลือดค่ะ รอบ2ความดันขึ้นเพราะเหนื่อยหมอกลัวเป็นเบาหวานก็เลยส่งไปเจาะเลือดอีกได้กินอีก2ขวดค่ะ สรุปไม่เป็น

เพิ่งเจาะไปวันที่ 14 ที่ผ่านมา ทานน้ำตาล 50 กรัม แต่ที่รพ. ผสมมะนาวมาให้เลย ทานง่ายค่ะ ตรวจตอน 10 week เพราะที่บ้าน คุณพ่อคุณแม่เป็นเบาหวาน และเวลาตรวจปัสสาวะมีน้ำตาลด้วย แต่พอตรวจเลือดมาค่าน้ำตาลไม่เกินค่ะ

นี้เจาะเข็มแรกงดน้ำอาหารหลังเที่ยงคืนปกติ ยกน้ำตาล2แก้วเข็ม2,3,4ห่างกันชั่วโมงน้ำตาลขึ้นพวด สรุปเป็นเบาหวาน งงสุดๆเลยคะ ตอนนี้ไม่กลเากินอะไรเลยกังวลไปหมดทั้งๆที่เป็นคนไม่กินหวาน

เหมือนกันเลยค่ะคุณแม่ กลุ้มใจจัง