28 ตอบกลับ

แม่คะอย่าไปเครียดท้องอยู่ ถ้าในความคิดบ้านนี้บ้านนี้ไม่สนใจจะหลานคนแรกหรือ2ลูกเราเพศนี้อะ ผชดีแล้วคะสมัยนี้น่ากลัว ผญต้องดูแลไกล้ชิดผู้ชายยังปล่อยได้คะ เขายังดูแลตัวเองได้ บ้านนี้อยากมีผชใจจะขาดเพราะเจอเคสหลานอดสงสารหลานไม่ได้(โดนละเมิดทางเพศจ้างเขาเลี้ยง)สงสารหลานมากตัวเราเลี้ยงหลานมา ผชนี้เเละคะดีสุดไม่ว่าจะเพศไหนเขาก็ลูกเราคะ

ดีแล้วค่ะที่ไม่แคร์เขามาก เดี๋ยวจะประสาทตามเขา เราก็ครอบครัวแฟนอยากได้ลูกสาว ก็เหตุผลเดียวกันเลย ดีที่เราได้ลูกสาวแต่ก็ผิดใจกันเรื่องการเลี้ยงดูอีกค่ะ แม่ย่ายังมาหวงลูกชายเขาอีก อะไรก็ไม่รู้ค่ะ เราจะประสาทตายค่ะ ตอนนี้ย้ายมาอยู่บ้านตัวเองแล้ว555 อย่าได้ไปแคร์ค่ะ อยู่กับลูกกับสามีเราไป ทำหน้าที่เมียและแม่ที่ดีเท่านั้นพอ 💪🏻💪🏻

คนในครอบครัวยังไม่เคยเจอเพราะเป็นหลานคนแรก เพศไหนเขาก็เอา แต่ป้าข้างบ้านพูดไม่หยุดเลยค่ะ มาพูดทุกเช้าเย็นว่าทำไมไม่ท้องผู้ชาย อยากได้หลานชาย จะเอาผู้ชาย พ่อกับแม่เราพูดก็แล้วว่าจะหญิงหรือชายแกก็รัก แต่ป้าข้างบ้านก็พูดไม่หยุด จนเราเถียงกลับไปว่าป้าไปบอกลูกป้านะ ไม่ใช่มาบอกหนู ตั้งแต่นั้นแกก็ไม่พูดอีกเลยค่ะ😅

ทางบ้านแฟนเราก่เหมือนกันคะบอกถ้าเปนผู้ชายเอาไปไกลๆเลยนะเรานี้น้อนใจเลนคะแต่ทางบ้านเรายินดีมากที่ได้ชาย ยังไงก่ขอไห้เค้าออกมาสมบูรณ์แข็งแรงก่ดีใจแล้วคะ ส่วนเด็กจะดื้อไมาดื้อนั้นยุที่เราเลื่ยงเค้าคะแม่ ธีมธันวาเหมือนกัเลยคะสู้ๆนะคะแม่🥰🥰

เราและสามีรับได้ก็พอค่ะเราเลี้ยงเองเขาแค่มาชมมาช่วยเลี้ยงครั้งคราวยุที่เรากับสามีค่ะเด็กนั่งก็ซนตามภาษาเด็กยุที่ผู้ใหญ่สอนค่ะเด็กเขาเป็นเหมือนผ้าขาวค่ะอย่าคิดมากค่ะเราต้องคิดว่าเราภูมิใจที่มีลูกเราจะเลี้ยงดูเขาให้ดีให้เป็นคนดีก็พอค่ะ

เลือกเกิดไม่ได้ค่ะเขามาเกิดแร้วไครไม่ยินดีก้ชั่งค่ะ อนาคตเราก้เลี้ยงลูกเราอยุ่ดีเขาไม่ได้มาเลี้ยง เลี้ยงอย่างไรเขาก้เป้นอย่างนั้น เลี้ยงมาตามใจก้ดื้อ เด้กก้เหมือนผ้าขาว เลี้ยงยังใงก้ได้ยังใง อย่าไปคิดก่อนว่าดื้อ ไม่ต้องสนใจคนอื่นค่ะ

เด็กผู้ชายไม่ได้เลี้ยงยากเสมอไปค่ะเด็กผู้ชายซนเป็นปกติของเด็กอยู่แล้วถ้าห้ามเด็กซน=ห้ามเด็กฉลาดและเรียนรู้ หลานเราที่บ้านเป็นผู้ชายยังเรียบร้อยพูดเพราะเลยเด็กผู้หญิงบางคนหนักกว่าเด็กผู้ชายสะอีกอยู่ที่การสอนของเราสู้ๆค่ะแม่

ผู้ชายก็ถือว่าดีค่ะจะได้ปกป้องน้องสาว(เผื่อแม่มีอีกคนเป็นผ.ญ.นะ)ตัวเราเองอยากมีพี่ชายมากๆแต่เรากลับเป็นพี่คนโตสะงั้นสู้ๆค่ะแม่ไม่ต้องฟังเสียงคนรอบข้างนะคะลูกชายหรือลูกหญิงก็ลูกเราค่ะ❤️❤️💖💖

บ้านนี้ก็ได้ลูกชายค่ะ แต่เราอยากได้ลูกสาวมากๆ แต่ทุกคนในครอบครัวรวมถึงสามียินดีกับการได้ลูกชายมากเลยค่ะ ตอนนี้เลยปรับอารมณ์ตัวเองแทน😂 อย่าไปสนใจค่ะ ยังไงก็ลูกเรา แม่อย่าเครียดไปค่ะ

ลูกเราจะหญิงจะชาย พ่อแม่ก็รักคะ ส่วนญาติพี่น้องจะว่าอย่างไร ก็ปล่อยผ่านคะ เก็บมาคิดก็เครียดป่าวๆๆ ตั้งใจรอเจอหน้าลูก รอเจอกับความสุขจากเจ้าตัวเล็กดีกว่าค่ะแม่