1 ตอบกลับ

อยู่ที่วิธีการนับของเราด้วยค่ะว่าตรงกับที่ทางการแพทย์นับหรือเปล่า เราเคยงงมาแล้ว แต่ไปเสิร์ชกูเกิ้ลไขข้อสงสัยเลยเข้าใจค่ะ หมอจะนับ 4w เท่ากับ1 เดือน ดังนั้นจนกว่าจะถึงกำหนดคลอดก็จะเป็น 40w หรือ 10 เดือน ขณะที่เรานับตามวันแรกของการมี ปจด.ครั้งล่าสุด ไปจบวันที่เดิมของแต่ละเดือนคือ 1 เดือน เลยทำให้ต่างอายุครรภ์กันด้วยค่ะ ถ้าคุณแม่อยากรู้ว่าคุณหมอเริ่มนับจากวันที่เท่าไรให้ดูในสมุดบันทึกการตั้งครรภ์ค่ะ มันจะมีบอกที่เขียนว่า lpm กับ edc อ่ะค่ะ ตัวแรกจะเป็นวันแรกของ ปจด. เราที่มาครั้งล่าสุด แล้วลองนับดูอีกทีค่ะ