#เมือฉันเป็นพยาบาลที่ท้องตอนโควิดระบาด

เมื่อเราท้องแต่เรายังต้องทำงานที่เสี่ยงโควิด โปรดเห็นใจเราหน่อย เราอยากย้ายวอร์ด เราสงสารลูก ???

#เมือฉันเป็นพยาบาลที่ท้องตอนโควิดระบาด
63 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

สู้ๆน่ะคะเข้าใจความรุสึกเลยค่ะ แต่เราโชคดี ได้ยุจุด scrub nurse OR 8ห้องเบาๆแต่ก้อยังฌชคร้ายคนไม่พอก้อต้องออกเยี่ยมเคสยิ่งเจอคนไข้ในตึกไปอีก😭😭😭 ขอย้ายหน่วยงานก้อไม่ได้ไม่มีตำแหน่งแรกเปลี่ยน เดินเยี่ยมเคสเช้า-เย็น ทุกวันขึ้นลงบันได4ชั้นเดินเยี่ยมทุกตึกที่มีPre-post op OR จนท้องแข็งพบหมอเกิดภาวะแท้งคุกคามต้องabsolute bed rest เป็นอาทิตย์ร้องไห้ก้อร้องไปเท่านั้น ไม่ได้อะไรกลับมาเลยค่ะ...สู้ๆนะคะ✌🏻✌🏻✌🏻♥️🤰🏻👶🏻😭😭😭😭

อ่านเพิ่มเติม
5y ago

อยากลาออกเหมือนกัน ถ้าหัวหน้ายังไม่หาที่ทำงานใหม่ให้ คิดถึงจะลาออกไปรอครบตัวเองคลอด แล้วค่อยไปสมัครเอกชน อยู่นานไปไม่รู้วันไหนจะติดโควิด อยากให้มันหมดไปสักที เครียดจัง😭

สงสารคุณแม่พยาบาลจังเลยค่ะ ขนาดบ้านนี้ไม่ได้สัมผัสกับคนไข้เยอะแยะหรือเสี่ยงเท่าคุณแม่ เรายังกลัวมากๆเลยค่ะ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ เราต้องผ่านจุดๆนี้ไปได้ค่ะ ขอให้คุณแม่พยาบาลปลอดภัยและลูกแข็งแรงนะค่ะ

สงสารคุณแม่พยาบาลมากค่ะ ขนาดคุณแม่บ้านนี้ทำงานธนาคาร ตอนลูกค้าแห่มาเปิดบัญชีเพื่อรับเงินเยียวยา 5,000 ยังนั่งร้องไห้เลย เพราะกลัวมาก แล้วคุณแม่พยาบาลจะกลัวขนาดไหนคะเนี่ย กอดๆเป็นกำลังใจให้นะคะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ เห็นใจและเข้าใจจริงๆว่าคุณแม่ต้องทุกข์ใจมากแน่ๆ ขอให้บุญรักษา ขอให้คุณแม่และคุณลูกปลอดภัย ขอให้ทางรพ.เขาเห็นใจ ย้ายที่ทำงานให้คุณแม่ไวๆนะคะ

5y ago

ทำใจดีๆนะคะแม่ แม่เครียดมากๆก็กลัวว่าจะส่งผลกับน้องนะคะ

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ เราจะผ่านมันไปด้วยกันนะค่ะ สู้ๆนะค่ะ ป้องกันตัวเอง ดูแล้ตัวเองด้วยนะค่ะ

VIP Member

สู้ๆนะคะ​ เราก็ทำงานเพื่อปชช.เหมือนกันค่ะ​ แต่ไม่ได้เจอกับเชื้อโรคตรงๆเท่าตัวเอง​ สู้ๆนะคะ

สู้ๆนะค่ะคุณพยาบาล ขอให้แข็งแรงทั้งคุณแม่และคุณลูกนะค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ. สู้ๆ. ค่ะ คุณเเม่. ดูแลตัวเองดีๆนะค่ะ

VIP Member

ที่รพ.เราคนท้องไม่ให้เข้าใกล้เลย พวกโรคโควิดหรือวัณโรค

5y ago

นี่เป็นวอร์ดทั้งรับโควิดห้องแยก แล้วข้างในรับPUI เคสเสี่ยง แถมตอนนี้TB ใส่Tube อีก3เคส 😣😣😣

สู้ๆค่ะ แม่เป็นกำลังใจให้ เราจะผ่านมันไปด้วยกันค่ะ