12 ตอบกลับ

ถ้าเจาะน้ำคร่ำ ร.พ.ที่เราเจาะให้เจาะช่วง 16-20สัปดาห์หลังจากนี้เจาะไม่ได้แล้วเพราะการเจาะน้ำคร่ำต้องรอผลประมาณ 2-4อาทิตย์ซึ่งเป็นระยะเวลานาน ถ้าผลออกมาผิดปกติแม่ต้องการจะยุติการตั้งครรภ์จะทำได้ยากและค่อนข้างอันตราย

ตรวจไปตอนนี้ไม่สามารถแก้ไขได้แล้วค่ะ อายุครรภ์ที่เหมาะสมในการตรวจคือ 12 -20 week ซึ่งถ้าเจอว่าโครโมโซมไม่สมบูรณ์สามารถทำแท้งได้ แต่ตอนนี้ตรวจเจอจะไม่สามารถทำแท้งได้แล้วค่ะ

อีกวิธีคืออัลตราซาวด์ดูหลังคอเด็กค่ะ แต่ผลมันไม่ชัวร์นะแม่ ลองคุยกับหมอดูค่ะ

แม่หมายถึงเจาะน้ำคร่ำหรือเปล่า ส่วนมากจะเจาะในสัปดาห์ที่ 14 แต่ไม่เกิน 20 นะค่ะ

รู้ว่าตั้งครรภ์เช้าเย็นไปฝากท้องหมออัลตร้าซาวด์21w4d เกิน20ตรวจไม่ได้แล้วใช่มั้ยคะ ไม่มีวิธีอื่นเลยใช่มั้ยคะ

เจาะน้ำคร่ำตรวจโครโมโซม อายุครรภ์18-20สัปดาห์ค่ะแม่

คุณแม่ต้องถามคุณหมอที่ไปฝากครรภ์ค่ะว่าตรวจแบบเจาะเลือดได้ไหม ความแม่นยำอยู่ที่85%ค่ะ ค่าใช้จ่ายประมาณ2-3พันแล้วแต่คลินิกค่ะ ตรวจนิฟตี้หลัก1-2หมื่นค่ะ แม่นยำ99.99% แต่หนูไม่รู้ว่าอายุครรภ์ต้องกี่วีคค่ะ

อายุครรภ์เกินแล้วค่ะ

อายุครรภ์เกินแล้วค่ะถึงตรวจก็ต้องรอผลตรวจ3-4สัปดาห์ ถึงตอนนั้นถ้าเจอว่าเป็นก็ยุติการตั้งครรภ์ไม่ได้อยู่ดีค่ะแต่ถ้าไม่เจอก็โชคดีไปค่ะ.

ตรวจโครโมโซมต้องตรวจ ช่วงอายุครรภ์ 18-20 วีคจ้ะแม่

VIP Member

อายุครรภ์เกินค่ะ คิดว่าถึงตรวจเจอไม่เจอก็ไม่สามารถยุติการตั้งครรภ์ได้แล้ว

อายุครรภ์เกินค่ะ เลยตรวจไม่ได้แล้ว