6 ตอบกลับ

ไม่เกี่ยวกันนะคะ น่าจะเป็นอุบายของคนแก่ที่ไม่ให้แม่ท้องอาบน้ำดึกเพราะกลัวลื่นในห้องน้ำ เพราะว่าเมื่อก่อนยังไม่มีไฟส่องเลยกลัวว่าแม่ท้องจะลื่นหรือโดนสัตว์เล็กสัตว์น้อยกัดค่ะ

คุณย่าเราก็ชอบพูดแบบนี้เหมือนกันค่ะ แต่เราก็เฉย ๆ เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง อาบไวก็ดีค่ะ สบายตัว ง่วงนอนก็เข้านอนเลยไม่ต้องกังวลลุกขึ้นมาอาบน้ำอีก

บ้านนี้อาบทั้งคืนค่ะ ช่วงหน้าร้อนนอนไม่หลับหงุดหงิด อาบน้ำหั้ยเย็นชื่นใจหลับสบายอารมณ์ดีส่งผลให้ลูกออกมาเลี้ยงง่ายด้วยค่ะ

น้ำคร่ำเยอะหรือน้อยอยู่ที่เรากินน้ำค่ะ กินน้ำเยอะน้ำคร่ำก็จะเยอะ บ้านนี้ก็อาบน้ำดึกจ้า

น้ำคร่ำเยอะหรือน้อยไม่เกี่ยวกับอาบน้ำดึกค่ะ อาบน้ำดึกก็ไม่มีผลต่ออะไรทั้งนั้น

อาบดึกเหมือนกันค่ะ 4-5ทุ่ม บางวันเที่ยงคืนกว่า 😅