39 ตอบกลับ

ทางนี้ซื้อตั้งแต่​16wคะ ถยอยซื้อเรื่อยๆ​ ตอนนี้19w​ ใกล้ครบแล้ว​ คิดว่าจะให้ครบก่อน7เดือน​ เพราะของครบก็ได้เริ่มซัก​ แล้วดับใส่ตะกร้ารอคลอด ช่วงไตรมาส​3​ แม่ไม่ค่อยอยากเดินไปช้อป นี่แค่5เดือนท้องใหญ่จนเดินลำบากแล้วคะ

ถยอยซื้อจะได้ไม่หนักตอนคลอด ทางนี้ยังไม่รู้เพศเลยไม่ซื้ออะไรมาก​ ถ้ารู้เพศก็จะเอฟรัวๆเลยคะ🤣

ทางนี้ ตั้งแต่ 26สัปดาห์ค่ะ เสื้อผ้าเพื่อนให้มา ทยอยเอฟทยอยซื้อเอา ตอนนี้8เดือน ประมาณ 98-99%แล้วค่ะ ขาดแค่แพมเพิส กับยาทาผื่น อีก1%จะเป็นพวกเบาะ เพราะเลี้ยงน้อง2ที่เลยต้องซื้อเพิ่ม

เราเตรียมตั้งแต่รู้เลยค่ะ ค่อยๆเก็บสะสมไปเรื่อยๆซักเสื้อผ้าตอน5เดือนแล้วเก็บไว้ในกล่องดีๆตอนนี้7เดือนแล้วก่อนคลอดก็ซักอีกรอบเตรียมตะกร้าคลอดไว้ค่ะ

บ้านนี้เริ่มเตรียมตอน8 เดือนค่ะ ส่วนใหญ่สั่งในเน็ตเอา ช่วงแรกซื้อของจำเป็นก่อน อย่าซื้อเสื้อผ้าเยอะค่ะลูกใส่ไม่ทัน ช่วงแรกโตเร้ว

บ้านนี้เตรียมตอน 32วีคค่ะ เลือกซื้อของเอง ยืนแทบไม่ไหว เท้าบวมมาก ถยอยซื้อตั้งแต่รู้เพศเลยก็ดีนะคะแม่ เลือกแบบชิวๆ ไปเลย

แล้วแต่กำลังทรัพย์ค่ะ หลัง6เดือนก็เริ่มซื้อ ทีล่ะอย่าง2อย่างค่ะ ถ้าบ้านไหนมีเงินพร้อม ก็ซื้อตอน8เดือนได้ค่ะ

ตั้งเเต่รู้ว่าท้องก็ค่อยๆซื้อเตรียม​ไว้เลยคะ พออายุครรภ์​34 -​35 วิค ก็เตรียม​ซักจัด ตก.เตรียมพร้อมที่จะหิ้วไปคลอด

ถ้าจัดเองคนเดียวแนะนำให้ทะยอยเตรียมตอนช่วงไตรมาส2 ถ้าเตรียมตอนไตรมาส3 ท้องเริ่มใหญ่แล้วจะเหนื่อยมากค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ทยอยซื้อตั้งแต่แรกเลยค่ะเพราะเสี่ยงคลอดก่อนกำหนดตอนนี้27วีคครบแล้วค่ะเหลือซักเตรียมใส่ตะกร้า

32wยังไม่เตรียมอะไรเลยค่าที่บ้านไม่ให้ซืัอของเตรียมไว้ใจอยากซื้อไว้ตั้งแต่รู้ว่ามีน้องแล้ว☺️