132 ตอบกลับ

พี่เปนความหวังคนสุดท้ายของครอบครัว เมนพี่ไม่มา1เดือน5วัน พี่ตรวจขึ้น2ขีด เพื่อนบอกให้ตรวจซ้ำพี่ก็ตรวจก็ขึ้น2ขีด เพื่อนพี่ก็ให้รีบบอกครอบครัว จะได้รีบแต่งงาน ใจพี่กลัวมากน้ะ เพราะเค้าไม่อยากให้พี่คบกับคนนี้ แต่ตัดสินใจบอก แล้วก็โดนด่าๆๆๆๆๆหลายๆวันมาก จนถึงวันฝ่ายชายมาคุยเรื่องงานแต่ง บอกเลยค่ะ ลูกก็คือลูก พ่อแม่รักเราเสมอ เค้าอาจจะเสียใจบ้าง ไม่เกินอาทิตย์หรอกเชื่อดิ

บ้านนี้ท้อง22 ค่ะ เรียนใกล้จะจบเป็นหัวหลักหัวตอของบ้านเลยค่ะ แต่ดันมีน้องมา เราบอกพ่อแม่ทุกฝ่ายเพราะคบกันก็จะสามปีแล้ว พ่อแม่รับรู้เหมือนกัน และเค้าก็ไม่ได้ว่าร้ายอะไรเรา อาจจะอึ้ง หรือช็อค แต่ลูกทั้งคนแถมมีหลานเพิ่มมาด้วย ยังไงเค้าก็รักเราค่ะแม่ มันคือของขวัญ แม่บอกครอบครัวเลยนะคะ ค่อยๆพูด และเตรียมตัวไปฝากครรภ์ด้วยน้า.

รวบรวมความกล้าแล้วบอกพ่อแม่ไปเลยค่ะ พี่คิดว่าพ่อแม่น่าจะช่วยจัดการกับปัญหาต่างๆได้ และดีแล้วที่หนูไม่คิดเอาลูกออก สู้ๆนะ ทุกปัญหามีทางแก้ไข แม้จะยาก แต่พี่เชื่อว่าหนูจะผ่านมันไปได้จ้า แล้วอย่าลืมรีบไปฝากครรภ์ กินวิตามินบำรุงตามที่หมอสั่ง กินอาหารที่มีประโยชน์ ทำใจให้สบาย พยายามไม่เครียด เป็นกำลังใจให้จ้า

สู้ๆจ้าา บ้านนี้อายุ17พึ่งท้องได้เดือนที่แรกไม่กล้าบอกครอบครัวตัวเองแต่ทางผช.เค้ารุ้และดีใจจ้าา ซื้อนมซื้อของบอกพักผ่อนเยอะๆ(หลานคนแรกก้จะเห่อหน่อย)แต่พอครอบครัวเรารุ้คิดว่าจะถุกด่า แต่ก้ว่านิดนึง กลัวว่าเราจะคลอดได้มั้ย สุดท้ายแล้สครอบครัวเข้าใจ เพราะท้องแล้วเอาออกไม่ได้ แม่สุ้นะจ้ะะ ✌️✌️❤️

ถ้าครอบครัวทั้งสองฝ่ายรู้ว่าคบแล้วจะกลัวอะไรคะ เขาต้องรู้อยู่แล้วว่าต้องเยกัน เรื่องแบบนี้ต้องเกิดขึ้นน้องก็เดินเข้าไปหาคนใดคนหนึ่งในบ้านที่คิดว่าเขาจะไม่กระทืบและให้คำปรึกษาที่ดีได้สักวันก็ต้องบอกอยู่แล้วท้องแล้วกลับไปแก้ไม่ได้แล้วบอกๆไปไม่มีพ่อแม่คนไหนภูมิใจที่ลูกท้องตอนนี้หรอกคะ

บ้านนี้น้องสาว(คนละพ่อ)อายุ 18 เพิ่งคลอดวันก่อนนี่เองค่ะ ไม่ยอมบอกใครด้วยว่าท้อง แม้แต่แม่พี่เองก็ยังไม่รู้มาก่อนว่าเขาท้อง แม่ก็โฟกัสแต่จะเลี้ยงลูกให้พี่ สรุปน้องสาวคลอดก่อน แม่เลยต้องไปเลี้ยงลูกให้เขาแบบช็อคๆ แต่ก็ไม่ได้ว่าอะไรมากมายนะคะ เพราะยังไงก็เกิดขึ้นแล้ว ก็ต้องดูแลกันต่อไปค่ะ

บอกเลยค่ะ แต่ถ้าไม่กล้ารอตรวจรอบ2ก่อนก็ได้ค่อยบอก น้องสาวเราท้องตอน16เหมือนกัน ไม่มีใครอยากให้นางท้องค่ะ แต่ก็ไม่มีใครอยากให้เอาเด็กออก ทั้งพ่อแม่ฝ่ายชายและหญิง เพราะยังไงก็ลูกก็หลานเขา แม่ยายนางดีใจมากๆด้วยซ้ำ แม่ยายนางเป็นคนมาบอก ฝั่งพวกพี่เองเลย บอกเถอะค่ะมันอาจไม่แย่ขนาดนั้น

ไม่ต้องกลัวนะ ตอนแรกพี่ก็กลัว บอกอีกที4-5เดือนแล้ว พี่เข้าใจว่ามันต้องใช้ความกล้าสุดๆที่จะบอกเขา แต่เขาจะเข้าใจเรานะ แรกๆเขาอาจจะบ่นเพราะเขาห่วงเรานะ แต่เดี๋ยวเขาก็ดูแลเราเอง ถ้าฝ่ายแฟนเราเขาโอเค ก็ไปตรวจที่โรงบาลให่แน่นอนสะนะ ฝากท้องเร็วจะได้บำรุงเร็ว ตัวเล็กได้แข็งแรง✌🏻✌🏻

บอกพ่อกับแม่เราตรงๆเลยค่ะอย่าโกหกอย่าปิดบังท่านเลยควรบอกพ่อกับแม่เราก่อนดีสุดค่ะ สู้ๆนะค่ะนี้ก็ยุกับแฟนสองปีพึ่งมีน้องคือลืมกินยากินแล้วจะอ้วกเลยไม่กินสรุปท้องเรากำลังจะไปเรียนต่อแต่กลับท้องก่อนแต่ก็รีบบอกพ่อกับแม่และพี่ชายเขาก็ไม่ได้ว่าอะไรและก็บอกว่าให้เราเลี้ยงเขา

แถวบ้านพี่มีเด็นท้องได้6เดือนไม่บอกที่บ้าน ที่บ้านผิดสังเกตท้องโตขึ้น เค้นถาม จึงยอมบอกว่าท้อง ทางบ้านน้องเค้าก็บอกว่าท้องก็ต้องเลี้ยง หมาแมวหลงมายังให้ข้าวให้น้ำเลย บางทีเราอาจจะคิดมากเกินไปเอง พี่เข้าใจว่ากังวล แต่ถ้าฝ่ายชายok ก็ลดปัญหาไปได้ครึ่งนึงแล้วนะคะ สู้ๆค่ะ