20 ตอบกลับ

ไม่เชื่อค่ะ เด็กมีไขเปนเรื่องปกติสร้างความอบอุ่นให้เด็ก พอคลอดมาพยาบาลก็ล้างไขออกให้ไม่มีความจำเปนต้องหาของกินล้างไขตั้งแต่อยุ่ในท้องเลยค่ะ

ใช่ค่ะแม่

น้ำมะพร้าวไม่ได้ช่วยกำจัดไขเด็ก แต่ช่วยให้ผิวพรรณของเด็กดูผ่องขึ้นคะ เพราะมีฮอร์โมนเอสโตรเจน แต่เบียร์อันนี้ไม่เคยเชื่อเลย

บ้านนี้โดนสามีบ่นไห้กินเบียร์กะน้ำมะพร้าวอยู่แต่ไม่กินอิอิ นางบอกแค่ว่าเผื่อมันคลอดง่าย นางอยากเห็นหน้าลูกแล้วนิ555

บ้านนี้ดื่มน้ำมะพร้าวตลอดตั้งแต่ท้องยันคลอด ลูกออกมาแทบไม่มีไขติดตัวเลยค่ะ แต่ไม่เชื่อในความเชื่อเหล่านี้นะคะ

เด็กอยู่น้ำคร่ำนะคะ จะดื่มจะกินอะไรให้ล้างตัวได้ยังไง? ถึงขั้นให้ดื่มแอลกอฮอลล์นี้อันตรายกับลูกนะคะ

VIP Member

จริงๆไขมีส่วนช่วยให้การคลอดธรรมชาติง่ายขึ้นด้วยซ้ำ ออกมายังไงพยาบาลก็ต้องทำความสะอาดให้อยู่ดี

ใช่ค่ะแม่

พยาบาลเป็นคนล้างไขให้ลูก ไม่ใช่เครื่องดื่ม!! เด็กที่ไม่มีไขคือเด็กดักแด้ นอกจากนั้นมีทุกคน

ใช่ค่ะแม่ อธิบายไปหลายโพสต์มาก แม่เหนื่อยใจ

ไม่เคยรู้เกี่ยวกับความเชื่อแบบนี้เลยค่ะ มีแต่คนแก่แถวบ้านบอกให้ซดนํ้าร้อนดื่มนํ้าอุ่น

อันนี้ก็เจอบ่อยเหมือนกันค่ะแม่

เอิ่มมม ดีนะพยาบาลไม่ไปเชื่อว่าต้องเอาซันไลล้างออกตอนคลอดด้วย ความเชื่ออิหยังเนี้ย55

นั่นสิแม่ คือไม่เข้าใจแม่ๆที่เชื่อเรื่องพวกนี้เลย แม่เพลียและเหนื่อยที่จะอธิบายแล้วค่ะ

แม่บ้านนี้กินใม่ใด้ค้ะ น้ำมะพร้าวกินแร้วปวดท้อง น้องคลอดมาใม่มีใข เลยค่ะ

ที่ไม่มีไขเพราะพยาบาลล้างไขให้น้องตอนคลอดค่ะแม่