มีมูกใส ปกติไหมค่ะ

อายุครรภ์35+5w

1 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

เมื่อตั้งครรภ์เข้าสู่ช่วงหลัง 28 สัปดาห์ คุณแม่ที่ตั้งครรภ์อาจมีอาการเจ็บครรภ์เตือน (false labour pain) โดยจะมีอาการเจ็บท้องแข็ง ระยะเวลาไม่แน่นอน อาจถี่หรือห่างก็ได้ค่ะ ซึ่งอาจมีปัจจัยกระตุ้นเช่น เดินมาก ยกของหนัก ทารกเคลื่อนไหว เป็นต้น ซึ่งพอพักอาการจะดีขึ้นเอง ส่วนอาการมีมูกใสๆ จะมีมากขึ้นได้เมื่อใกล้คลอดค่ะ ส่วนอาการเจ็บครรภ์จริง(True labour pain) จะมีอาการเจ็บท้องแข็งถี่สม่ำเสมอ เจ็บรุนแรงขึ้น เจ็บนานขึ้น เจ็บระยะเวลาครั้งละ 30-60 วินาที และห่างกันประมาณ 5-20นาที ลักษณะมูกจะข้นขึ้นและอาจมีเลือดปนค่ะ ดังนั้นแนะนำให้สังเกตความถี่ของอาการเจ็บท้องแข็ง และลักษณะมูกที่ออก หากมีลักษณะเข้าได้กับอาการเจ็บครรภ์จริง ควรรีบไปพบแพทย์นะคะ

อ่านเพิ่มเติม
5y ago

ขอบคุณค่ะ