8 ตอบกลับ

ขึ้นได้ค่ะ ถ้าของแอร์เอเชีย(เรายื่นใบรับรองแพทย์) เขาจะให้เราเซ็นเอกสาร รายละเอียดประมาณว่า รับรู้ทั้ง2ฝ่าย ถ้าเกิดอุบัติเหตุเกี่ยวกับครรภ์ ทางสายการจะไม่รับผิดชอบในกรณีใดๆ(เราขึ้นเครื่องตอน10สัปดาห์) ตอน26สัปดาห์ นั่งสายการบิน การบินไทยมาต่างประเทศ ใช้เวลาบิน11 ช.ม. ก็ไม่ได้เซ็นเอกสารใดๆ ขณะเดินทาง ก็ปกติดีค่ะ ... จนตอนนี้ 40+3แล้วค่ะ ยังไม่คลอดเลย

ได้เลยค่ะเมื่อเร็วๆนี้(อายุครรภ์​ประมาณ25week)​ก็พึ่งขึ้น​เครื่อง​ไป​น่านมา​ของแอร์เอเชีย​ ไม่ต้องใช้ใบรับรองแพทย์​ แค่ไปเคาเตอร์เช็คอิน​แจ้งเจ้าหน้าที่เค้าจะให้กรอกเอกสาร​ หลังจากนั้นขึ้นเครื่องได้เลยคะพร้อมเอกสารที่กรอกยื่นให้เจ้าหน้าที่บนเครื่องเป็นอันจบค่ะ​ แต่สายการบินอื่นลองเช็ค​ก่อนนะคะ

ขึ้นได้ค่ะ ขึ้นมาแล้ว ตอน 24-26 วีค พกสมุดฝากครรภ์ติดตัวไว้ด้วยนะคะ แต่ถ้า 28วีคขึ้นไปต้องใช้ใบรับรองแพทย์ค่ะ แต่ต้องไปเช็คอินที่เค้าเตอร์นะคะ แจ้งพนักงานด้วยว่าตั้งครรภ์ คุณแม่จะได้สิทธิ์พิเศษในการเลือกที่นั่ง แต่ได้ขึ้นเครื่องก่อนด้วยค่ะ

ได้จร้า 31w เพิ่งไปเชียงใหม่มาค่ะ ขอใบรับรองแพทย์เผื่อไว้ด้วยก่ได้ค่ะแม่ ได้ขึ้นเครื่องก่อน ที่นั่งด้านหน้าด้วยค้า

สอบถามสายการบิน เกี่ยวกับอายุครรภ์ที่สามารถขึ้นได้ และขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของแพทย์ค่ะ

ได้จ้า ค่อยๆเดินและเผื่อเวลาเดินไปเครื่องเยอะๆหน่อย จะได้ไม่ต้องเร่งรีบค่า😁

สอบถามสายการบินโดยตรงดีทีสุดค่ะ บางสายการบินต้องใช้ใบรับรองแพทย์ค่ะ

ขึ้นได้คะ พกสมุดฝากครรภ์ด้วยนะ 28week-35week เขาให้ใช้ใบรับรองแพทย์คะ