35 ตอบกลับ

น่าจะหนักตอนไกล้คลอดนะ ปกติเด็กๆท้องไม่ค่อยออกจะออกประมาณ 7-8 เดือนจ้า ยิ่งถ้าเป็นคนตัวเล็กท้องก็จะออกช้าจ้า

ถ้าเรียนในระบบละไม่แฮปปี้นอกระบบยินดีต้อนรับนะ ฟรีเหมือนกันต่อเรียนสาขาอื่นๆได้เช่นกันจ้า ถ้าตัวเล็กไม่ได้พิการก็เก็บไว้เถอะกว่าจะเป็นคนสมบูรณ์คนนึงไม่ใช่ง่ายๆนะ เพื่อน กศน.พี่มีคนนึงท้องแต่ 15 เอาลูกมาเรียนกศน.ด้วยลูกสองขวบ เค้าทำงานไปด้วยเลี้ยงลูกไปด้วยเค้ากับลูกก็สุขสบายดีนะ แต่แรกๆอาจจะลำบากหน่อยเพราะทำหลายเรื่องพร้อมกัน ถ้ารับผิดชอบได้ก็รับผิดชอบนะคะ เพราะว่าการที่เราสนุกจนพลาดท้องเนี่ยมันคือความผิดของเรานะ แต่ถ้าเราเอาเค้าออกหมายความว่าเราผลักภาระของเราไปให้เด็กที่ไม่รู้เรื่องนะ แค่อยากเกิดเฉยๆแต่ต้องตายเพราะแม่แค่รักสนุก

เราอายุ17เหมือนกันจร้า อุ้มท้องไปเรียนด้วยจน5เดือนก็ใหญ่เเต่เหมือนคนอ้วนช่วงนี่ปิดเทอมก็ป่องหนักมาก

เเต่เราคุยกับครูทางวิลัยเอาคะว่าจะด็อปเรียนไว้คลอดเเล้วจะกลับมาเรียนหรือเรียนออนไลน์เอาจนกว่าคลอด เราเรียนภาคค่ำคะเพื่อนน้อยก็ดีไปหน่อยคะ ตอนนี่7เดือนเเล้วใกล้เปิดเทอมเเล้วไปไหวนะเเต่เดินขึ้นบรรไดไม่ไหว

เก็บน้องไว้นะค่ะ อย่าทำร้ายเค้าเลย จะได้ไม่ต้องเป็นตราบาปในชีวิต สู้สู้นะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

เราก็อายุ17ค่ะอุ้มท้องน้องไปเรียนถึง7เดือนจนตอนนี้คลอดน้องมาได้22วันแล้วทางวิลัยก็ไม่ว่าอะไร

เราท้องตอน17เหมือนกันค่ะ แต่โชคดีหน่อยที่เราเรียนออนไลน์ทั้งปีเลยไม่ได้ไปรร.

เอาไว้เถอะค่ะ ไม่ว่าจะยังไง น้องคือสิ่งที่ดีที่สุดที่เข้ามาในชีวิตนะคะ ❤️🤰

ถ้าจะเรียนไปด้วยอย่าใส่ชุดรัดหรือพยายามรัดพุงมากนะ เด็กจะอวัยไม่สมบูรณ์

ชีวิตนึงที่กำลังจะเกิด เหมือนอย่างที่แม่ให้เราเกิดนั่นล่ะค่ะ คิดดู

น้องพร้อมทุกอย่างมั้ยคะ เวลา เงิน ทุก ๆ อย่าง ถ้าพร้อมก็เอาไว้ค่ะ

จริงค่ะ ต้องพร้อม เพราะตัวเองยังเรียนไม่จบเลย ต้องใช้ตังซื้อของ ซื้ออะไรต่างๆ เลี้ยงเด็กคนนึงค่าใช้จ่ายเยอะมากๆ

อย่าเอาออกเลยค่ะ เด็กเกิดมาแล้ว มันจะเป็นกรรมกับเรานะคะ