193 ตอบกลับ

VIP Member

อย่าไปอายค่ะ คนเรามันพลาดได้ แต่ในเมื่อพลาดท้องแล้ว ก็รับผิดชอบ ไม่เอาลูกออก ไม่เดือดร้อนพ่อแม่คือทำถูกต้องที่สุดแล้วค่ะ เดินหน้าต่อไปนะค่ะ ดูแลลูกให้ดีที่สุด อย่าสนคำคนนิททาค่ะน้อง สู้ๆ ถ้าเรียนอยู่คลอดเสร็จก็กลับไปเรียนต่อได้จ้า เพื่ออนาคตของน้องกับลูก

นั่นแหละค่ะ ปัญหา แฟนหนูอายุเท่ากัน ยังไม่ถึง18 ก็ยังหางานทำไมได้ แล้วตอนนี้หนูไม่ได้อยู่กับพ่อแม่ หนูเปนเสาหลักครอบครัวตอนนี้คือดูแลน้องๆแล้วก็ตาวัย89ปี แล้วหนูเรียนอยู่ม5 อีกไม่กี่เดือนก็จะจบแล้ว แต่ดันท้องก่อนอ่ะ

บ้านนี้ท้องเเรกตอน 15 ค่ะไม่เห็นน่าอายเลยน้ะคนอื่นมองยังไงเราไม่สนด้วยเพราะยังไงก็ทำให้เค้าเป็นคนขึ้นมาแล้ว เลยบอกแฟนล่ะเเฟนก็คุยกับแม่เค้าล่ะแม่เค้าก็มาบอกคนที่บ้านเราคุยๆก็ตกลงแต่งงานกันเเต่ไม่ได้จัดไหญ่จัดพอให้คนทางพี่น้องทั้ง2รู้กัน

VIP Member

ไม่ต้องอายค่ะ แค่เราเลี้ยงลูกดี โตมาให้มีความรับผิดชอบ ไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อนก็พอค่ะ คนอื่นเขาไม่ได้มาช่วยเราอุ้มท้อง ไม่ได้มาช่วยเราเลี้ยง ไม่ได้หาเงินให้ลูกเราใช้ เพราะงั้นไม่ต้องไปอายค่ะ เรากับลูกไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน

VIP Member

ไม่น่าอายค่ะ ถ้ามีความรับผิดชอบพอ รู้จักทำมาหากิน เอาใจใส่เลี้ยงลูกให้ดี เเต่จะน่าอายก็ต่อเมื่อคลอดเเล้วไม่ดูเเล ปล่อยปะละเลย ปล่อยทิ้งให้คุณตาคุณยาย หรือ ปู่ย่าเลี้ยงเเทน ทิ้งภาระให้คนอื่นเเละสังคม เเบบนั้นน่าอายค่ะ

อายทำไมหนุอายุ16-17เองตั้งท้องใกล้จะคลอดแล้วเดือนน่านี่เองก้อไม่เห้นต้องอายเดิรไปเดินมายอมรับนะว่ามีแต่คนจ้องคนมองแต่เราก้อไม่ทำให้ใครมาเดือนร้อนค่ะท้องเราก้ออุ้มเองคลอดมาเราก้อเลี้ยงกันเองมันไม่ใช่เรื่องน่าอายเลยค่ะ

ค่ะขอบคุณจร้าาา😄

อายุน้อยยังไม่มีประสบการณ์ในการเลี้ยงดูทารกก็อย่าไปเครียดตรงนั้นนะคะ อ่านบทความเกี่ยวกับการเลี้ยงดูทารกเยอะๆ วิธีเลี้ยงลูกเชิงบวกตามเพจต่างๆ ถ้าเราเลี้ยงเค้าดีมีวินัยเป็นคนที่มีคุณภาพของสังคมไม่น่าอายหรอกค่ะ

ไม่เห็นเป็นไรเลยค่ะ แค่เรารักเค้า ไม่ทำร้ายเค้าก็พอ บ้านนี้ท้องแรก19ปี ท้อง2ตอน24ปี ตอนนี้ท้อง3ยุค่ะ 29ปี แต่ละคนห่างกัน5ปี ไม่มีอะไรต้องอายค่ะ เลี้ยงเค้าให้เค้ามีความสุขดีกว่า ลูกบ้านนี้ติดแม่ทุกคน 💕

ไม่น่าอายนะคะ อายุน้อยท้องแต่มีความรับผิดชอบนี่สิต้องชื่นชม แต่ถ้าอายุน้อยท้อง แล้วยังไม่มีความเป็นแม่คนนี่สิ ถึงน่าอายนะคะ ทุกคนจะมีสัญชาตญาณความแม่อยู่แล้ว อยู่ที่ว่าใส่ใจลูกมากน้อยแค่ไหนนะ

ท้องตอน19ค่ะกำลังเรียนมหาลัยอยู่ด้วยอายเหมือนกันค่ะเวลาออกไปไหนท้องโตขึ้นเรื่อยๆเคยคิดยากจะเอาออกแต่ก็ไม่ทำเก็บเขาไว้ท้องโตๆก็ไปเรียนด้วยพอคลอดมาแล้วรู้สึกเสียใจมากที่คิดจะเอาเขาออก

VIP Member

ตอนนี้ท้องได้6เดือนแล้วค่ะ อายุ16ค่ะ😊 ไม่อายเลยค่ะ เพราะมันเกิดจากความรักไม่ได้เกิดจากความผิดพลาด พ่อน้องเองก็รับผิดชอบไม่ได้ปล่อยค่ะ พ่อแม่เขาก็โอเคพ่อแม่เราก็โอเคค่ะ(ท้องก่อนแต่งด้วย😂😂)